*

thanapong

• *
  • 1
  • 0
  • All New City club ANC.
  • ชื่อเล่น: BAnk
  • สีรถ : Taffeta White
รถผมออกมาเมื่อมีนา 2016
ใช้มาได้ปีกว่า  ตอนนี้เจอ 2 ปัญหา ขอปรึกษาหน่อยครับ

1 เวลาออกตัวรู้สึกว่าหลังๆ นี้รถเร่งช้ามาก ไม่เหมือนเมื่อก่อน  เมื่อออกตัว หรือขับความเร็วต่ำ พบรถกระตุกบ้าง (เท่าที่อ่านมาเห็นว่ามาจากคอมแอร์ ) ไม่ทราบว่าส่วนนี้ต้องเข้าศูนย์มั้ย  หรือเป็นปกติของรุ่นนี้

2.เวลาเบรคทุกครั้ง ตะมีเสียง 'จี้ด'ดังมาก. ตลอดการเบรค เคยให้ศูนย์ดู ศูนย์บอกว่าผ้าเบรคยังไม่ตัองเปลี่ยน  ศูนย์ใส่น้ำมันหล่อลื่นมาให้  เสียงมันหายไปวันนึง ละก็เป็นอีก   แต่จากการสังเกตพบว่าหลังล้างรถเสร็จใหม่ๆ เวลาเบรคจะไม่มีเสียง แต่ขับไปสักพักมันก็มาอีก  มีใครเคยเป็นไหมครับ แล้วแก้ยังไง
คือผมไม่ค่อยรู้เรื่องรถอะครับ

ขอบคุณครับ
*

nktbrake

• *
  • 5
  • 0
  • จำหน่ายผ้าเบรค นํ้ามันเครื่อง โช๊ดอัพ รถทุกรุ่น
  • ชื่อเล่น: นครไทยยนต์
  • สีรถ : Taffeta White
Re: เร่งช้าตอนออกตัว และเสียงเวลาเบรค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ก.ค.,17, 16:57 »
ขอตอบข้อ 2 แล้วกันนะครับ
เสียงดังจิ๊ดๆ เกิดจากหน้าของผ้าเบรคที่เริ่มด้านหรือเสื่อมสภาพ เนื่องจากใช้งานมาเป็นเวลานาน (ประมาณ 7หมื่นโล) ขึ้นไป
ทางแก้ก็คือ ขัดหน้าผ้าเบรค แต่ก็เป็นการแก้แค่ชั่วคราวเท่านั้นครับ เมื่อใช้ไปซัก 2-3 อาทิตย์ก็จะเป็นอีก

ทางที่ดีควรเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ครับ

Google+