*

ต้อม คนบ้านนอก

• *
  • 417
  • 45
  • Zone: บึงสามพัน เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: ต้อม คร๊าบบ
  • รุ่น : All New City S AT
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 0058
หลังจากที่ได้ขายคันเก่า เจ้าท้ายโด่งไป

ก็ไปจองน้อง city 2014 คันนี้มา

แล้วก็เริ่มหาข้อมูลการติดตั้งแก๊ส LPG สำหรับ honda  :wanwan04: :wanwan04: แม่จ้าววววว ทำไม honda ถึงได้มีปัญหาเยอะขนาดนี้ในการติดตั้งแก็ส เอาละซิ ชักเริ่มลังเล เอาไงดี E85 มันก็พอประหยัดได้อยู่นา แต่ปัญหามันอยู่ที่ผมอยู่ต่างจังหวัดนี่แหละ เอาก็เอาว่ะ ลองหาข้อมูลดู จนไปเจอรุ่นพี่ในคลับ city รุ่นก่อนเราเขานิยมไปร้านนี้กัน แล้วก็ไปเจอกระทู้นี้ขึ้นมาโดยบังเอิญ  http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=9450.0

นี่แหละอู่ที่ต้องการ ขอบริการหลังการขายไว้ก่อนเพราะราคากับการประกันคล้าย ๆ กันทุกที่อยู่แล้ว ว่าแล้วก็โทรคุยกับคุณต้น (วิศวกรประจำร้าน พี่ในคลับ city ตัวก่อน เค้าว่าอย่างนั้น ) ก็ได้อธิบายรายละเอียดต่าง ๆ รวมถึงปัญหาคาใจที่อยากรู้ว่า honda city ติดตั้งแก๊สแล้วจะมีปัญหาไหม ก็ได้คำตอบเป็นที่น่าพอใจและไขข้อสงสัยกวนใจมาตั้งนาน สรุปนัดวันติดตั้งเลยครับ  :wanwan03: :wanwan03:
*

• *
  • 417
  • 45
ลืมบอกชื่อร้าน อิอิ ( จะโดนแบนกระทู้ข้อหาโฆษณาป่าวน๊าาาา ) ผมติดตั้งจาก http://www.thaigascar.com/
นัดเวลากัน 8.30 แต่ผมไปถึงตอน 10.30 ฮา ๆ ๆ ก็ใครจะไปรู้ได้เนอะว่าวันนั้นจะมีงานรับปริญญาที่บางนา ผมมันคนบ้านนอกเข้ากรุงก็คิดว่าเส้นนี้น่าจะไปง่ายสุดแล้ว ออกจากเพชรบูรณ์ตอนตี 5 ขับชิว ๆ คิดว่ายังไงก็ถึงไม่เกิน 9.00 แน่นอน 8.00 คุณต้นโทรถามถึงไหนแล้วครับ ฮา ๆ ๆ ผมรถติดอยู่เส้นบางนานี่แหละครับ อีกเดี๋ยวคงถึง ------->> ที่ไหนได้ ชั่วโมงกว่าขยับไปได้หน่อยเดียว เฮ้ออออ แล้วก็มาถึงครับ

ถึงซักที คุณต้นออกมารับรถเองเลย

*

• *
  • 417
  • 45
หลังจากรับรถแล้วก็มาคุยรายละเอียดกันครับ ---->  คุณต้นก็อธิบายรายละเอียดให้ฟังต่าง ๆ นานา ความรู้ทั้งนั้น จำแทบไม่หมด เอาตัวอุปกรณ์ต่าง ๆ มาให้ดูว่าใช้ของอะไร ดีอย่างไร  แล้วเราก็สรุปกันว่าจะติดตั้งชุดไหน ยี่ห้อไหนดี ติดตั้งอะไรเพิ่มเติมบ้าง บลา ๆ ๆ จนได้ออกมาเป็นใบสรุปดังนี้ครับ  ปล.ผมมาเป็นคิวที่สองนะครับ คิวแรกคือ Honda city รุ่นพี่เรานั้นเอง

ว่าแล้วก็เริ่มกันเลย
เริ่มจากคุณต้นเก็บภาพก่อนการติดตั้ง

*

• *
  • 417
  • 45
เอารุ่นพี่มาให้ชมก่อน  :emo_108: :emo_108:
กำลังติดตั้งเลยครับ ได้คุยกับพี่เค้า ก็ได้ข้อมูลอะไรมาเยอะแยะมากมาย รุ่นเรานี่พี่เค้าบอกว่าน่าอิจฉามากได้ปรับแก้ไขอะไรที่ผิดพลาดและส่วนอื่น ๆ ที่รุ่นของเขาได้มาเยอะมาก เช่นใส่คำหลังมาให้จากโรงงานซึ่งรุ่นพี่อย่าง civic ยังแอบอิจฉา

แล้วปั๊มน้ำมันก็ย้ายมาไว้ที่ตัวถังแล้ว ไม่ได้เอาไว้ที่คอนโซลกลางเหมือนตัวก่อน ๆ อืม ๆ แล้วก็มีอื่น ๆ อีกผมจำได้ไม่หมดเพราะสนใจอยู่กับรถตัวเองด้วยว่าเขาจะทำอะไรกับลูกรักเราบ้าง

ว่าแล้วเขาก็เริ่มเลยครับ  ก่อนอื่นก็ป้องกันรถเราก่อนเลย

*

• *
  • 417
  • 45
แล้วอุปกรณ์ที่จะติดตั้งก็ถูกยกมาครับ   :wanwan19: :wanwan19: :wanwan19:
AG STAG 300-4 PREMIUM /กล่องรีเซตน้ำมัน /ตัววัดความร้อนหม้อน้ำกับแบตเตอรี่ 

ขนาดถัง 54 ลิตร

ท่อแก๊สจาก อิตเตอรี่

ECU /กรองแก๊ส / แม็ปเซนเซอร์ / อุปกรณ์อื่น ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 เม.ย.,14, 14:58 โดย tome »
*

• *
  • 417
  • 45
เริ่มถอดแล้วครับ เริ่มจากกรองอากาศ

ตามด้วยลิ้นปีกผีเสื้อ

แล้วก็ถอดท่อไอดีมาฝังท่อหัวฉีดแก๊สครับ

ออกมาแว้วววว

*

• *
  • 417
  • 45
แล้วก็มาเจอเจ้าตัวนี้ครับ  งงละซิ :emo_107: :emo_107:

เจ้านี่คือตัวดักไอน้ำมันเครื่องครับ เพื่อเอากลับมาเผาไหม้ใหม่ จะได้ไม่เป็นมลพิษต่ออากาศ

เล่นเอาพี่เจ้าของ city คันเก่าเดินมาดูใหญ่ อิอิ รู้สึกดีใจที่ออกรุ่นนี้จริง ๆ  :emo_103: :emo_103:

*

• *
  • 417
  • 45
หลังจากนั้นก็เริ่มเจาะท่อไอดีครับ

แล้วก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ :wanwan29: :wanwan29:

แล้วก็ทำการฝังท่อฉีดแก๊ส  ต้องใช้ท่อแบบยาวเพื่อให้แก๊สฉีกได้ใกล้เคียงกับน้ำมันมากที่สุด เพราะว่ามีตัวดักไอน้ำมันเครื่องมารองอีกชั้นก่อนถึงห้องเผาไหม้

*

• *
  • 417
  • 45
เสร็จแล้วครับ คุณต้นขอพักเก็บภาพก่อนทำการติดตั้งต่อไป  :emo_102: :emo_102:
มุมองศาการฉีดแก๊สออกมาประมาณนี้ครับ

คุณต้นขอเก็บภาพก่อน อิอิ :emo_108: :emo_108:

แล้วช่างก็ทำการเทียบเพื่อกำหนดจุดยึดรางหัวฉีดครับ

*

• *
  • 417
  • 45
พักด้านหน้าก่อน มาดูด้านหลังกันบ้างครับ ช่างเริ่มทำแล้ว (บอกตรง ๆ ว่าวิ่งถ่ายภาพคนเดียวแทบไม่ทัน  :wanwan12: :wanwan12:)

เอายางอะไหล่ออกมาแล้วครับ

กว้างดีจัง ช่างเข้าไปนั่งเจาะจุดยึดถัง บอกกว้างดี :emo_107: :emo_107:

เสร็จแล้วก็ทำการพ้นกันสนิมครับ (เค้าใช้กระดาษกาว ปิดกันสีเปื่อนจุดอื่นด้วย อันนี้ชอบมากครับ ใส่ใจในรายละเอียดดี)

*

• *
  • 417
  • 45
จับถังลงไปแล้วครับ เหลือ ๆ เลย ถัง 54 ลิตร :emo_051: :emo_051:

*

• *
  • 417
  • 45
มาดูข้างหน้ากันต่อครับ  ชุดหม้อต้ม 140 ph

อันนี้กรองแก๊สกับแม๊ปเซนเซอร์ ไว้ควบคุมแรงดันและคอยสั่งตัดแก๊สกรณีแรงดันสูงเกินหรือต่ำเกินไปเพื่อป้องกันความเสียหายที่จะเกิดกับระบบแก๊สและความเสียหายต่อเครื่องยนต์

ต่อเข้าชุดกันเรียบร้อย  ------> รอติดตั้งคร๊าบบบ :wanwan35: :wanwan35:

*

• *
  • 417
  • 45
ระหว่างการติดตั้ง อุปกรณ์ใด ๆ ที่ช่างถอดอกมา จะมีการปิดเพื่อป้องกันไม่ให้มีสิ่งแปลกปลอมเข้าไปในห้องเครื่องยนต์ครับ
 :emo_051: :emo_051:

เดินท่อน้ำเพื่อไปยังหม้อต้มแล้ววว

ลองเอารางหัวฉีดมาเทียบครับ หัวฉีด HANA เค้าว่าดีสุดแล้ว เสียไม่ต้องเปลี่ยนยกราง สามารถเปลี่ยนทีละหัวได้ อายุการใช้งานของหัวฉีดชุดนี้คุณต้นบอกว่่าประมาณ 400000 กิโลเมตร เขียนไม่ผิดครับ สี่แสนกิโลเมตร แม่จ้าววว รถผมจะวิ่งถึงไหมนี่ คันเก่าที่ขายไป 21 ปี ยังวิ่งได้แค่ 370000 กิโลเอง

*

• *
  • 417
  • 45
นี่ครับ หัวฉีด HANA

แล้วก็ถึงเวลาพี่ช่างพักเที่ยงครับ ฮา ๆ ๆ มาสายก็งี้แหละ ไป ๆ พักกินข้าวครับ
มาดูห้องพักรับรองลูกค้ากันก่อนระหว่างรอช่างพักทานข้าว   :wanwan12: :wanwan12:

*

• *
  • 417
  • 45
มีทีวีจอใหญ่ให้ดูทั้งวัน แอร์เย็นเจี๊ยบ อิอิ แต่ผมไม่อยู่ครับ ฮา ๆ ๆ ออกไปหาอะไรกินซื้อน้ำโค๊กมาฝากช่างคลละกระป๋องแล้วมาดูช่างติดตั้งต่อ 
คุณต้อมกำลังเก็บสายกล่อง ECU GAS ให้อยู่ครับ (อิอิ ชื่อเดียวกับผมเลย  ชื่อนี้เค้าบอกว่าน่าตาดีทุกคนครับ :emo_107: :emo_107:)

หลังจากนั้นก็ทำการติดตั้งหม้อต้มครับ

เรียบร้อยแล้ววว

Google+