*

kameza

• *
  • 37
  • 7
  • เราชาว All New City club ANC.
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0065
มาขัดลบรอยขนแมวกันดีกว่า
« เมื่อ: 23 มี.ค.,14, 23:59 »
เมื่อสามวันก่อน รับรถมาด้วยความที่ show room  ส่วนที่รับรถค่อนข้างจะมึดเลยไม่ได้เดินดูละเอียดเท่าไรเลยรีบๆรีบ
รีบๆกลับไปทำงานต่อ เดียวลาเอาไว้ครึ่งวันจะหมดพอดี  :wanwan12:

วันนี้เลยถือเป็นการด่ีที่จะล้างรถและมานั้งเช็คลอยต่างๆของรถ เพื่อให้เจ็บใจตัวเองเล่นว่าทำมัยก่อนรับรถไม่ดูให้ดี
ปรากฎว่า รอยขนแมวและลอยที่เกิดจากสิ่งของมาถูตัวรถในขณะที่ผิวของรถยังมีฝุ่นอยู่ที่ให้เกิดลอยยาว

อย่างว่าอย่างนั้นเลยจัดชุดใหญ่เลยดีกว่า ทำความสะอาดรถ
อันนี้คือชุดที่ผมมีอยู่แล้ว บางตัวก็ซื้อเพิ่มมาบ้าง ประหนึ่งกับจะเปิดคาร์แคร์ให้ได้  :emo_107:

นั้งปั่นๆๆ ถูๆ ปั่นถู เคลือบเบาะ คอนโซลเงาๆ ป้องกันแดดเลียให้เรียบร้อย สุดท้ายออกมาเป็นแบบนี้ครับ

เงาเห็นเพดานที่จอดรถเลย  :emo_051:

ท้าสนใจอยากรทราบว่าทำยังใงเอาไว้อาทิตย์หน้ามเพิ่มเติมขันตอนทำให้นะครับ
อาทิตย์นี้รีบทำไปหน่อยเลยไม่ได้ถ่ายรูปเอาไว้เลย  :emo_114:
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • หมายเลข ANC : 0000
Re: มาขัดลบรอยขนแมวกันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 มี.ค.,14, 00:11 »
เงาแว้บบบบเลยครับคุณเกม  :emo_051:

รักรถต้องดูแลด้วยตัวเองแบบนี้หละ ( เหนื่อยคอตๆ )  :emo_114:
*

kameza

• *
  • 37
  • 7
  • เราชาว All New City club ANC.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 มี.ค.,14, 00:30 »
เงาแว้บบบบเลยครับคุณเกม  :emo_051:

รักรถต้องดูแลด้วยตัวเองแบบนี้หละ ( เหนื่อยคอตๆ )  :emo_114:

ทำตั้งแต่3โมงเย็น เสร็จตอน 2 ทุ่มครับ เหนื่อยมากคุณเล็ก ที่ทำทั้งหมดมี

-ทำความสะอาดเบาะหนัง (มีลอยดินสอจากศูนย์ติดตั้งครับ)
-เคลือบเบาะหนัง (เห็นศุนย์ที่ติดเคลือบมาไม่เนียนเลยเคลือบเบาะไปอีกรอบ)
-เคลือบเงาคอนโซน (ทำให้สีเข้มขึ้นและเงาขึ้น ป้องกันแดดเลียทำให้คอนโซลเนียนขึ้นอีกเยอะ)
-ล้างรถแบบน้ำสองถังเพื่อไม่ให้รอยขนแมวขึ้นมาเพิ่ม (กลัวได้เปิดฟามฟ์แมว) :emo_107:
-ขัดรบรอยขนแมว :wanwan32:
-ขับลงลองพื้น เตรียมผิวรถสำหรับลงแว็ก
-ลงแว็กซ์เพิ่มความสว่างให้เม็ดมุขที่ต้องจ่ายเพิ่มจากสีขายตั้ง 9000 :emo_102:
-ลง detailer เพื่อลดฝุ่นจับตัวรถเวลาจอดทื้งเอาไว้เฉิยๆ

จบแล้วเย่  :emo_051:
เงิยหน้าขึ้นมาอีกทีฟ้ามึดยุงเยอะ เห้อออเหนื่อนแต่เห็นรถเงาแล้วมีความสุขครับ  :wanwan02: :wanwan02:
*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 มี.ค.,14, 11:41 »
ถึงว่าสิ ถามคาร์แคร์เรื่องขัดเคลือบครบขั้นตอน เขาบอกว่าต้องทิ้งรถไว้ให้ทำ ไม่ต่ำกว่า 5 ชั่วโมง  :wanwan22:
*

joichi

• *
  • 14
  • 1
  • แมนยู ขี่สิงห์ ถือปืน ไปยิงเป็ด
  • รุ่น : All New City V
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0018
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 มี.ค.,14, 21:48 »
เรางบน้อยเอาแค่นี้ก่อน

*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 มี.ค.,14, 22:10 »
กลับมากด ให้อีก 1 ครั้ง  :emo_103:
*

kameza

• *
  • 37
  • 7
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 มี.ค.,14, 23:36 »
เรางบน้อยเอาแค่นี้ก่อน

แชมพูที่ลงเอาไว้ผมก็เคยใช้นะครับใช้ดีราคาถูก แว๊กที่ลงเอาไว้ไม่ค่อยหาย :emo_051:
แว็กซ์ผมก็ค่อยๆเก็บครับใช้ไปเบื่อก็เปลี่ยนหาอันที่ถูกใจที่สุดครับ สุดท้ายจนครับงบลงแว็กซ์หมด  :wanwan27:

[/quote]
ถึงว่าสิ ถามคาร์แคร์เรื่องขัดเคลือบครบขั้นตอน เขาบอกว่าต้องทิ้งรถไว้ให้ทำ ไม่ต่ำกว่า 5 ชั่วโมง  :wanwan22:

อันนี้ยังไม่ครบนะครับ ถ้าครบจริงต้องมี ขัดหยาบ ขัดกลาง ขับละเอียด และลงชั้นแล็กเกอร์ ก่อนขั้นตอนทั้งหมดที่ผมทำครับ
ผมเคยทำให้รถแฟนที่ไม่เคยดูแลรถเลยครั้งนึง ขัด 2 วันเต็มๆคนเดียวครับ

ที่ร้านให้รอนั้นถือว่าเร็วแล้วนะครับ รถหนึ่งคันคนขับหลายคนครับ เพราะงานพวกนี้ใจร้อนไม่ได้งานละเอียดอยากให้งานดีๆต้องให้เวลามันนิดนึงครับ  :wanwan19:
*

mong

• **
  • 60
  • 6
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : Brilliant Sporty Blue
  • หมายเลข ANC : 0145
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 มี.ค.,14, 13:13 »
 :emo_051: :emo_051: เงางามเลยครับ
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 เม.ย.,14, 14:25 »
ดันๆ เผื่อใครอยากออกกำลังกายครับ  :emo_090:
*

kameza

• *
  • 37
  • 7
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 เม.ย.,14, 16:44 »
ใหนก็นั้งรอเวลาเลิกงาน มาแนะนำวิธีล้างรถกันดีกว่า :wanwan03:

หลังจากที่เราเอารถเข้ามาจอดในบ้านแล้วตัวรถจะร้อนแนะนำให้จอดเอาไว้ในร่มรอรภเย็นก่อนนะครับ

ระหว่างรอรถเย็นลงก็เดินสำรวจรอบรถว่ามีตรงใหนสกปรกเป็นพิเศษรึป่าวจะได้ล้างได้สะอาดๆครับ  :wanwan20:

ถ้าใจร้อนอยากให้เย็นเร้วๆแนะนำเปิดกระโปรงเลยครับ แแอร๊ยย  :emo_111:

พอเย็นได้ทีทำการฉีดน้ำไปที่รถแรงๆเน้นเพื่อให้ฝุ่นกระเด็นออก เท่าที่จะทำได้
หลังจากนั้นลงน้ำยาล้างรถถูๆๆ ไปทางเดียวกันทั้งหมด

ขั้นตอนต่อไปล้างน้ำยาล้างรถออกให้หมดจะเป็นแบบนี้

มันจะมีวิธีอยู่ครับทำให้น้ำที่เกาะผิวรถได้น้อยลงทำให้ ใช้พื้นที่ในผ้าซับน้ำได้เยอะขึ้นครับ (water sheeting)
คือเปิดน้ำใส่ให้น้ำมันลากน้ำด้วยกันเองลงมาให้หมดhttp://www.allnewcity-club.com/Smileys/emotionwanwan/emo_111.gif

ทำเสร็จแล้วจะเป็นแบบนี้ครับ

จากรูปจะเห็นได้ว่าน้ำที่เกาะน้อยลงเยอะเลยครับ ประหยัดงบซื้อผ้าหลายๆผืนสบายๆครับ

จากนั้นก็ทำการซับน้ำให้รถแห้ง ถ้าจะให้ดีเอา blower มาเป่าไล่น้ำตามซอกออกให้หมดครับ
หลังจากนั้นมาลง wax กันครับ

รูปนี้จะเป็นการลงแว็กซ์ด้วยมือนะครับคือลงวนๆเป็ก้นหอยครับ

ส่วนอันนี้เป็นการลงน้ำยาด้วยเครื่องนะครับ

ลงนิดเดียวพอ ไม่ต้องเยอะเปลือง
ใช้รอบเบอร์1เพื่อเกลี่ยwax ให้ทั่ว

และเพิ่มรอบตามที่ผู้ผลิตแนะนำครับ

ลงให้ทั้วครับ

หลังจากลงทั้งคันแล้วก็มา เติ่มวิตามิน E ให้กับเบาะมันจะได้อยู่กับเรานานๆไม่แตกไม่ลอก

ต่อด้วยเคลือบคอนโซนเพื่อความดำเงาแบบเป็นธรรมชาติ และยืดอายุไม่ให้คอนโซลเหนียวเวลานำรถมาจอดตากแดด(เห็นผลในรถเก่าๆ คอนโซลจะเยิ้ม เหนียวๆครับ)

หลังจากลงเสร็จก็เช็ดออกครับ โดนผ้านุ่ม

จากรูปจะเห็นได้ว่าลงแว็กซ์เสร็จแล้วผิวรถจะเหมื่อนหนังคนละแผ่นกันเลยทีเดียวเชียว

หลังจากเช็ดทั้งคันเสร็จก็ ตามด้วย detailer เอาคราบแว็กซ์ที่เราเชดออกยากออกให้หมด และลดการจับตัวของฝุ่นครับ

ระหว่างนั้นก็ เคลือบยางด้วย น้ำยาที่ไม่เป็นสีขาวขุ่นเพราะแบบนั้นมันจะกัดยางครับ ใช้แบบคิลิโคนใส่ครับอยู่เป็นเดือนเลย

พก waterless wash เอาไว้ถ้ายรถเพื่อฝุ่นจับก็เช็ดซะ

เสร็จแล้วครับผลงาน

แอบเดินดูรอยขนแมวด้วยไฟสีส้ม

โล่งอกแมวยังไม่มา  :emo_102:

จบการเคลือบสีวันนี้ครับ ใช้เวลาไปทั้งหมด 2ชั่วโมงครึ่งครับ  :emo_114: :emo_114:
*

Jeffy_Romeo

• *
  • 19
  • 1
  • เราชาว All New City club
  • Zone: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Romeo
  • รุ่น : All New City SV
  • หมายเลข ANC : 0448
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 มิ.ย.,14, 13:17 »
เงางามมากๆๆๆๆๆ
*

ต้อม คนบ้านนอก

• *
  • 417
  • 45
  • Zone: บึงสามพัน เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: ต้อม คร๊าบบ
  • รุ่น : All New City S AT
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 0058
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 มิ.ย.,14, 09:55 »
:emo_051::emo_051::emo_051:
*

kaboknam

• *
  • 13
  • 0
  • Zone: อ่อนนุช, พระโขนง
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ก.ย.,14, 23:07 »
เนียน จริงๆ ครับ ขอสอบถามหน่อยครับ เครื่องขัด ยี่ห้ออะไรซื้อที่ไหนหรอครับ ขอบคุณครับ เผอิญว่ารถผม แมวมาเยอะเลย T^T
*

Eakiez™

• **
  • 98
  • 4
  • แค่สงสัยทำไมคนขับ City หน้าตาดีจัง?
  • Zone: ชลบุรี-บางแสน-ศรีราชา
  • รุ่น : All New City S AT
  • หมายเลข ANC : 0860
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ก.ย.,14, 10:35 »
:emo_051::emo_051::emo_051:
*

Super Natt

• **
  • 35
  • 4
  • Zone: รามอินทรา กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: แนท
  • รุ่น : All New City V
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 1094
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ก.ย.,14, 11:05 »
สีเงามากกกกกครับ :emo_090:

Google+