*

Vr_City

• **
  • 83
  • 6
  • สีรถ : Brilliant Sporty Blue
  • หมายเลข ANC : xxxx
เพื่อนสมาชิกหลายๆคน ได้ถามถึงวิธีการ ที่จะทำให้สามารถเปิดดูหนัง ด้วยเครื่องเล่นบนรถ new city 2014 ที่ตัวเองซื้อมาขับ เห็นมีจอขนาด 7 นิ้วมาให้ ก็นึกว่าเปิดดูหนังหรือคอนเสริตได้อย่างเพลิดเพลิน เพราะที่บ้านมีแผ่น dvd karaoke เพียบ

เมื่อรับรถ city 2014 มา ก็ขนแผ่นลงมาในรถเต็มที่ กะว่าขับรถไปเปิดคอนเสิรตไป อลังการน่าดูชม ใส่แผ่นแรกเข้าไป เงียบ... อ้าวทำไมไม่เล่น หรือหัวไม่ดี   :emo_104:
ไม่เป็นไรมีหลายแผ่น เปลี่ยนอีกอันเข้าไป เงียบ ... สงสัยจะเล่นแต่แผ่นแท้หละมั้ง ...( มีแต่แผ่นคลองถมอ่าดิ อิอิ ) สรุปวันนั้นขับ city 2014 หงุดหงิดไปเพราะไม่ได้ดูคอนเสริต ( หรือจะฟังเฉยๆ )

กลับถึงบ้าน หาแผ่น dvd แท้ๆ ไปลองเปิดอีกทีเดะ งุงิแล้ว ไรว่ะแผ่นคลองถมแค่นี้ดันไม่อ่าน หัวไม่ดีมากๆเลยน่ะเนี้ยะ ใส่แผ่นเข้าไป.... เชียบบบ  :wanwan04: บ่นแล้วทีนี้ เซลล์แม่... ให้รถไรกรูมาว่ะ

โทรไปหาเซลล์ : รถ city 2014 คันนี้ทำไมไม่เล่นแผ่น dvd แผ่นแท้ก็ไม่ แผ่นปั๊มก็ไม่อ่าน โล้งเล้งๆๆๆๆๆ
เซลล์ : เอ่อ คุณพี่ขา เครื่องรุ่นนี้ไม่อ่านแผ่น dvd หรือ cd หนัง น่ะค่ะ
 :wanwan32: :emo_114: :emo_040:
หน้าแตกสิครับ

รถรุ่นใหม่ๆ เหมือนจะไม่ทำเครื่องเล่นให้เล่นแผ่น dvd ได้แล้วน่ะ หลายรุ่นหละ แต่เขาจะให้เล่นผ่าน พอร์ต usb แทน ก็ดีครับจะได้ไม่ต้องพกแผ่นเข้าไปในรถให้วุ่นวาย flash drive อันเดียวโด่เด่ สบายบรื๋อ ( สำหรับคนทำเป็นและมีเครื่องมือ ( com / nb ))

เกริ่นมานาน เอาเนื้อหละกันครัช  :emo_107:

เมื่อเราอยากจะแปลงไฟล์หนัง อยากจะแปลงวีดีโอการ์ตูนและคอนเสิรตต่างๆ ที่มีอยู่ แล้วก็เอามาเล่นในเครื่องเล่นดีวีดีที่ติดรถ city 2014 มา ก็ลองอ่านดูครับสำหรับท่านใดที่ยังไม่ค่อยเข้าใจ

ซึ่งวันนี้เราจะมาทำความรู้จักเรื่องวิธีการแปลงไฟล์หนังกันครับไม่ยากเลยเชื่อเถอะครับ
ต้องแปลงไปเป็นไฟล์นามสกุลอะไร?

เรื่องการนำไฟล์วีดีโอ Video ต่างๆที่มีอยู่ในคอมพิวเตอร์ไม่ว่าจะเป็นไฟล์ที่ดาวน์โหลดมา หรือไฟล์วีดีโอที่เอามาจากแผ่นซีดี ดีวีดีต่างๆ แล้วอยากเอามาเล่นในเครื่องเล่น DVD ในรถยนต์
สิ่งแรกต้องทำความเข้าใจกันก่อนก็คือ เรื่องของไฟล์และนามสกุลของไฟล์หนังที่เครื่องเล่นดีวีดีที่เรามีอยู่สามารถเล่นไฟล์อะไรได้บ้าง ซึ่งส่วนใหญ่จะเล่นไฟล์ .avi (divX) ได้มากกว่า 90% ประมาณว่าเล่นได้แทบจะทุกเครื่องเลยก็ว่าได้ ซึ่งจริงๆโค๊ด divX ก็คือไฟล์นามสกุล .avi (ที่มีโค๊ด divx ฝังอยู่ภายใน)

.avi (โค๊ด DivX หรือ Xvid) เล่นได้แทบจะทุกเครื่องเล่น
.mp4 เล่นได้ในเครื่องเล่นรุ่นใหม่ๆ

แต่ใน City 2014 เล่นได้เฉพาะ
- ไฟล์ วีดีโอ นามสกุล .mp4 , .m4v เท่านั้น
- สนับสนุนขนาดภาพสูงสุด 720x576 px เท่านั้น

ทำไงจะแปลงได้หละ
ต้องใช้โปรแกรม ในการแปลงไฟล์ ขอแนะนำสัก 2 ตัวครับ

Format Factory
ตัวอย่างการใช้งาน Format Factory
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=x7oxlr2Bi-E" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=x7oxlr2Bi-E</a>

อีกตัวหนึ่งฟรี ใช้ง่าย ต้องลองเล่นดู
Freemake video converter
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
โอ้ดีมากครับ ขอบคุณครับผม  :emo_051:
*

Nu_Som-O

• *
  • 3
  • 0
  • เราชาว All New City club ANC.
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : alabaster silver
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
อย่าลืมดูน่ะครับว่า แฟลชไดรฟ์ ของเรา ฟอร์แมต เป็น แบบใหน NTFS หรือ FAT32

ต้อง FAT 32 เครื่องจึงจะอ่านไฟล์จากแฟลชไดรฟ์ ได้ครับ
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง
*

jumbo05

• 130
  • 12
  • เราชาว All New City club
  • Zone: พิดโลก
  • ชื่อเล่น: JUMBO
  • หมายเลข ANC : 0338
ผมพึ่งออกมาเมื่อ 18 เม.ย.57 ก้อได้ความรู้จากพี่ ๆ ถึงวิธีการดูหนังผ่าน USB ผมใช้โปรแกรมแปลง Xilisoft Video Converter แปลงคับ ขนาด 720x480 = .mp4 เล่นได้ชัว (โปรแกรมของ Format Factory ผมลองแล้วเล่นไม่ค่อยได้) แต่สงสัยอยู่คับมีพี่ท่านใดปลดล็อคให้ดูได้ตอนรถวิ่งได้มั่งคับ เพราะเวลาปลดเบรคมือระบบจะตัดภาพออกให้ฟังได้แต่เสียงคับ
*

Vr_City

• **
  • 83
  • 6
  • สีรถ : Brilliant Sporty Blue
  • หมายเลข ANC : xxxx
ผมพึ่งออกมาเมื่อ 18 เม.ย.57 ก้อได้ความรู้จากพี่ ๆ ถึงวิธีการดูหนังผ่าน USB ผมใช้โปรแกรมแปลง Xilisoft Video Converter แปลงคับ ขนาด 720x480 = .mp4 เล่นได้ชัว (โปรแกรมของ Format Factory ผมลองแล้วเล่นไม่ค่อยได้) แต่สงสัยอยู่คับมีพี่ท่านใดปลดล็อคให้ดูได้ตอนรถวิ่งได้มั่งคับ เพราะเวลาปลดเบรคมือระบบจะตัดภาพออกให้ฟังได้แต่เสียงคับ

อ้าววว ทำไมไม่เห็นหละครับ ปลดล็อกดูหนังรถ city 2014
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง

*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
เพิ่มเติมให้กับเพื่อนสมาชิกครับ สำหรับการแก้ไขให้ ไฟล์หนังที่เราเอาไปดูในรถ city 2014 สามารถดูได้เต็มๆจอ

หลักจากที่พยายามแปลงไฟล์ให้ VDO เต็มจอ City 2014 อยู่นาน

ทั้งขนาด 720x576 , 720x480 , 480x360 และแล้วก็ไม่เต็มซักที

จนผมเริ่มปรับขนาดเองไปเรื่อยๆ จนจบที่ 640x360 หรือ 640x365 ครับ

เต็มจอพอดีเลย แต่ด้านบนและล่างจะห่างนิดหน่อยแค่ 0.5 cm (ไม่ซีเรียส)

เลยจะมาบอกวิธีปรับกันง่ายๆครับ ตามนี้เลย (เข้าใจตรงกันนะ)

*แนะนำสำหรับคนที่แปลงไฟล์ไม่เป็นนะครับ หรือคนที่เป็นแล้วจะแนะนำทริคเพิ่มเติมก็ได้ครับ

cr:Stepshot

ตัวอย่างด้านล่างเลยครับ ลองปรับดู
ขั้นตอนการเข้ามาตั้งค่า ดูตามลำดับของตัวเลขเลย

*

donttellpapa

• *
  • 23
  • 4
  • Zone: ลาดกระบัง
  • ชื่อเล่น: Yacht
  • รุ่น : All New City SV+
  • สีรถ : Golden Brown
  • หมายเลข ANC : 0933
แนะนำแอปแปลงไฟล์หนัง ฝั่ง Mac บ้างครับ
HandBrake

เท่าที่ลองมาแนะนำให้เลือก
Video Codec: MPEG-4 (FFmpeg)
Video Quality: Average Bitrage(kbps):2500
เลือก Web Optimized

เลือก Picture setting เพื่อปรับขนาดภาพ มีปุ่ม preview ให้ดูเวลา Crop ไฟล์ครับ
*

mod_jinun

• *
  • 2
  • 0
  • Zone: ร่มเกล้า
  • ชื่อเล่น: Mod
  • สีรถ : Golden Brown
  • หมายเลข ANC : 0734
ขอบคุณมากคร้า.......
Mod_Jinun
*

Peak11

• *
  • 17
  • 1
  • Zone: Lamphun
  • ชื่อเล่น: Peak
  • สีรถ : Taffeta White
:wanwan13: :wanwan03: :wanwan02: :emo_054: เย้:emo_090: :emo_090: ขอบคุณมากครับ
*

note_bkk

• *
  • 2
  • 0
  • Zone: ห้วยขวาง
  • ชื่อเล่น: โน๊ต
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 1746
ขอบคุณมากๆเลยครับผม  :emo_054:
*

obkung

• *
  • 8
  • 0
  • All New Honda User (ANCclub)
  • Zone: Bangkok
ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวลองไปทำดูมั่งครับ   :emo_051: :emo_051:
*

obkung

• *
  • 8
  • 0
  • All New Honda User (ANCclub)
ใช้โปรแกรม HandBrake ตามที่แนะนำ

เปิดดูได้แล้วครับ เฉพาะตอนจอด 555

:emo_051: :emo_051: :emo_051: :wanwan19:
*

obkung

• *
  • 8
  • 0
วันนี้ลองปลดล็อคหน้าจอ ด้วยสายที่สั่งมาติดตั้งเอง ทำเสร็จดูหนังได้แล้วครับ แปลงไฟล์ตามที่พี่ ๆ แนะนำ แต่เจอปัญหานึงคือภาพและเสียงกระตุก ตอนแรกก็งงว่าเป็นเพราะอะไร  :wanwan27:

เช็คไปเช็คมา ปรากฎว่าเป็นเพราะ USB ที่ใช้ตอน format เลือก allocation unit size เป็น 8192 (default) ทำให้เครื่องอ่านข้อมูลไม่สัมพันธ์กัน เดาว่าค่ามาตรฐานที่ใช้กันน่าจะเป็น 4096 พอ format USB ใหม่ตั้งเป็น 4096 อาการไฟล์กระตุกหายเป็นปลิดทิ้งครับ  :emo_090:

หมายเหตุ: USB drive ที่ใช้เป็นขนาด 16GB ครับ ค่า default ของ allocation unit size คือ 8192 แต่ถ้า USB ขนาดน้อยกว่านี้ค่า default มันน่าจะเป็น 4096 อยู่แล้ว ก็คงไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนการ format ผม format เป็น FAT32 อย่างที่พี่ ๆ แนะนำครับ
*

option

• *
  • 4
  • 0
  • สีรถ : Taffeta White
ลองมาหลายความบะเอียดละ ที่ดีที่สุด คือ 720 x 430 ครับ bit 3000 ลองดูครับ เต็มจอพอดีเลย

Google+