*

nuenglycup

• *
  • 3
  • 1
  • เราชาว All New City club ANC.
  • สีรถ : Taffeta White
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง

ทดลองแล้ว WD  TV LIVE  GEN 1 ตามรูปข้างบน
ทดลองที่ความละเอียด 480 P ก็สุดยอดแล้ว แต่ยังไม่ได้ลอง 720P
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
หากตั้งค่าแปลงไฟล์ถูกต้องแล้ว
แต่ยังดูหนังไม่ได้
ก็ลองดูว่า แฟลชไดรฟ์ ของเรา ฟอร์แมต เป็น แบบใหน NTFS หรือ FAT32

ต้อง FAT 32 เครื่องจึงจะอ่านไฟล์จากแฟลชไดรฟ์ ได้ครับ
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง
*

ไฟล์ .mp4 Resolution 640 X 480 เล่นผ่าน USB ได้ครับ สูงกว่านี้เล่นไม่ได้ครับ ใช้โปรแกรม Xilisoft Video Converter Ultimate ช่วยแปลงไฟล์ให้ได้ Resolution ตามที่ต้องการ.  :emo_111:
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • หมายเลข ANC : 0000

ไฟล์ .mp4 Resolution 640 X 480 เล่นผ่าน USB ได้ครับ สูงกว่านี้เล่นไม่ได้ครับ ใช้โปรแกรม Xilisoft Video Converter Ultimate ช่วยแปลงไฟล์ให้ได้ Resolution ตามที่ต้องการ.  :emo_111:
ขอบคุณครับ  สำหรับข้อมูลดีๆ  ให้ไป +1

:emo_051:  :emo_103: :emo_102:
*

alabaster

• *
  • 23
  • 6
  • เราชาว All New City club
  • สีรถ : alabaster silver
คุณลูกอยากดูหนังในรถ เลยหาข้อมูลมาเจอกระทู้นี้ ทำให้ทราบฟอร์แมทไฟล์หนังที่เครื่องเสียงในรถรองรับ
และลองหาข้อมูลเพิ่มถึงวิธีแปลงไฟล์ เจอจากในพันทิป กระทู้ แปลง DVD เป็น MP4 อย่างง่าย

โหลดโปรแกรม HandBrake มาลองใช้ ใช้ง่ายครับ เลยสรุปเป็นแนวทางให้ลองทำกันครับ

ขั้นแรก ก็ใส่แผ่นหนังในไดร์ฟ dvd ในคอมก่อน และก็เลือกไดร์ฟ

ขั้นต่อมา ตั้งค่าตามที่เครื่องรองรับ ผมใช้วิธีคลิ๊กเลือก ipad แล้วเปลี่ยนค่า H.264 Profile กับ Level ตามในรูปครับ

ขอแนะนำนิดนึงครับ คือ ผมไม่รู้วิธีกดเร่งข้ามไปตอนที่อยากดูว่าทำยังไง  :wanwan27:
ครั้งแรก ผมแปลงหนังทั้งเรื่องเป็นไฟล์เดียว ทีนี้เปิดแต่ละครั้งหลังจากสตาร์ทรถ เครื่องก็จะเริ่มเล่นตั้งแต่แรก
ทำให้ต้องดูตั้งแต่แรก ลองอ่านกระทู้พันทิป โปรแกรมนี้มีเลือกว่าจะให้เริ่มตั้งแต่ chapter ไหน หรือระบุเวลาก็ได้ครับ
ครั้งนี้ ผมก็เลยแบ่งหนังเป็น 4 ส่วน เวลาดูจะได้กดข้ามได้

ไฟล์ที่ได้ครับ 720x384 ก็จะมีขอบดำด้านบนกะล่าง เวลาดูจากเครื่องเล่นครับ

ดูได้แล้ว เย้  :wanwan20:
แต่ผมยังไม่ได้ปลดล็อกให้ดูเวลารถวิ่งได้ ว่าจะรอให้ประกันหมดก่อน
คุณลูกก็โอเคฟังแต่เสียงตอนรถวิ่ง แต่ถึงโรงเรียนก็จอดดึงเบรคมือ ให้ดูทั้งภาพและเสียงได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค.,14, 23:56 โดย alabaster »
*

alabaster

• *
  • 23
  • 6
ได้รีเควสจากคุณลูกให้ทำการ์ตูนอีกเรื่องไว้ดูในรถ
ผมลองทำตามวิธีเดิมที่เคยโพสไว้ ยังไงก็ไม่ได้  :wanwan27:
จึงไปหาข้อมูลเพิ่มเติม ทำให้ทราบว่า
- ขนาดภาพ ต้องไม่เกิน 720x400
- เสียงควรมี 1 แทรคและต้องเป็น Stereo
   (ผมแปลงจากแผ่น DVD จึงมีหลายแทรคเสียง
   ถ้าแปลงจากไฟล์คลิปวิดีโอทั่วไป น่าจะมีแทรคเดียว แต่ต้องเปลี่ยนเป็น stereo ครับ)

พอลองทำตามนี้แล้วเล่นได้ ภาพดูเต็มจอดีด้วยครับ ฝากไว้เป็นแนวทางครับ
เลือก universal ดีกว่าครับ ตั้งเปลี่ยนค่าน้อยกว่าแบบอื่น

ตั้งค่าที่แท๊ป Picture
(ข้อความในรูป 700x400 พิมพ์ผิดนะครับ ที่ถูกคือ 720x400 ครับ ^^;

ตั้งค่าที่แท๊ป Audio

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย.,14, 23:32 โดย alabaster »
*

alabaster

• *
  • 23
  • 6
อันนี้ลองแปลงจากคลิป PR All new city 2014 ครับ  :emo_102:

*

wat12

• *
  • 5
  • 0
  • Zone: Chiangmai
  • ชื่อเล่น: wat
เรื่องเล่นแบบแปลง นี่ข้าน้อยไม่ค่อยกระดิกเลยครับ

เคยลองเล่นแบบตรงๆ  คือนำเอา HD Player (Dune TV102DVBT2 =5V ,Egreat R6S Pro = 12V) กับจอ 9" ที่รับ HDMI/1080p Ready ต่อเล่นในรถครับ

ถ้าต่อเข้าจอของรถ ต้องปรับลดเป็น 576p ,480p

ส่วนการเล่นไฟล์เพลง แบบเทียบเท่า(หรืออาจดีกว่า) แผ่นซีดี  ข้าน้อยใช้ Ipod Touch + File .Aiff เต็มๆ (16/44.1) ผ่านบลูธูท   คิดว่าคงเล่นแบบนี้   ลดความเกะกะ  ไม่ต้องขนแผ่นซีดี เล่นในรถอีกต่อไป :emo_111:
*

obkung

• *
  • 8
  • 0
  • All New Honda User (ANCclub)
  • Zone: Bangkok
 :emo_051:  ขอบคุณมากเลยครับ ตอนนี้พึ่งได้รถมา เดี๋ยวจะลองแปลงหนังไว้ดูบ้างครับผม

Google+