*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
review city 2014 เชื่อมต่อกับ iphone
« เมื่อ: 02 ก.พ.,14, 23:55 »
คุณสมบัติอันโดดเด่นอีก 1 ออพชั่น ใน city 2014 ตั้งแต่รุ่น v+ ขึ้นไปก็คือ
- ช่องต่อพอร์ต HDMI
- ระบบสั่งงานด้วยเสียง Siri

และการจะใช้งาน ฟังก์ชั่น Siri หรือ ระบบสั่งงานด้วยเสียงได้นั้น เราต้องมีโทรศัพท์ Iphone ด้วยน่ะครับ ไม่เช่นนั้นก็ไม่ได้ใช้ฟังก์ชั่นนี้กันหละ
ซึ่งการที่ city 2014 มีทั้งพอร์ต HDMI และ ระบบสั่งงานด้วยเสียง Siri นั้น ทำให้เราสามารถประยุกต์ใช้งาน จอเครื่องเสียงขนาด 7 นิ้วที่อยู่ในรถ city 2014 ได้อย่างคุ้มค่ามากยิ่งขึ้น

เช่น สามารถ เชื่อมต่อภาพจาก Iphone หรือ อุปกรณ์อื่นๆที่ซิตี้ 2014 รองรับ ผ่านทางพอร์ต HDMI นี้ ขึ้นไปแสดงผลบนจอเครื่องเสียงในรถ city 2014 ได้ด้วยนั่นเอง

และเราจะขอนำท่านไปชมตัวอย่าง การเชื่อต่อ connect iPhone 5s to LCD in All new Honda City 2014 ไว้เป็นแนวทางกันครับ
ในคลิป จะเป้นการสาธิต แนะนำ การเชื่อมต่อระหว่าง Iphone เข้ากับช่อง HDMI ในรถซิตี้ และ สั่งงานด้วยเสียง ผ่านระบบ Siri เพื่อเปิดโปรแกรมนำทาง หรือ Navigator ใน Iphone แล้วส่งภาพขึ้นแสดงบนจอภาพในรถ city 2014
( วุ่นวายจริง ทำไมไม่ใส่ ระบบนำทางไปในรถซ่ะเลยหละเอ้อ )

แต่กว่าจะเชื่อมต่อ Iphone ( หรืออุปกรณ์อื่นๆ )เข้ากับ HDMI ของ City 2014 ได้นั้น ก็ต้องมีอุปกรณ์ต่อเพิ่มเติม( เสียตังก์อีก ) อีก 2 ชิ้นด้วยกัน คือ
- ตัวแปลงสัญญาณจาก iphone เป็น HDMI ( Apple Digital AV Adapter )
- สาย HDMI

จึงจะสามารถทำการเชื่อมต่อได้ครับ
ชมคลิปสาธิต การเชื่อมต่อ iphone เข้ากับ hdmi ในซิตี้ 2014 ได้เลย
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=79yhqVGEG9g" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=79yhqVGEG9g</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ.,14, 00:29 โดย All new City »
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
Re: review city 2014 เชื่อมต่อกับ iphone
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.พ.,14, 00:32 »
เครดิตโดยคุณ dekchaigori ครับ

และนี่เป็นการรีวิว สำหรับฟังก์ชั่น Siri ครับ
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=79yhqVGEG9g" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=79yhqVGEG9g</a>
*
Re: review city 2014 เชื่อมต่อกับ iphone
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ก.พ.,14, 12:41 »
ชักอยากได้สักคันแล้วสิ  :wanwan27: :emo_107: :emo_107: แต่ไม่มีตังกออกไอโฟน ฮ่าๆ
*

narzaa

• *
  • 5
  • 0
  • สีรถ : Modern Steel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เม.ย.,14, 20:36 »
ต่อแล้วขึ้น HDMI in มีแต่เสียงไม่มีภาพ ทำไงอ่ะคะ
*
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 เม.ย.,14, 02:09 »
ดึงเบรกมือขึ้นหรือยังครับ จอจะแสดงภาพได้เมื่อมีการดึงเบรกมือขึ้นครับ พอปลดออกจะเหลือแต่เสียงที่ออกมา
*

Jeffy_Romeo

• *
  • 19
  • 1
  • เราชาว All New City club
  • Zone: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Romeo
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0448
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ค.,14, 16:28 »
ถ้าอยากให้ MAP ในไอโฟน ให้โชว์บนหน้าจอเวลาขับอะครับ  มันทำได้ไหมอะครับ
*

ponlawat.supapan

• *
  • 3
  • 0
  • Zone: Chonburi
  • ชื่อเล่น: Prince
  • รุ่น : All New City SV+
  • หมายเลข ANC : 0683
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ก.ค.,14, 09:01 »
ของผมต่อแล้วมีแต่ภาพ ไม่มีเสียงต้องทำยังไงครับ
^_^
*

naruphon

• *
  • 18
  • 2
  • Zone: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: นะ
  • รุ่น : All New City V+
  • หมายเลข ANC : 0294
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ค.,14, 09:48 »
ของผม Iphone4 น่าจะไม่ได้นะครับ เหนว่าต้องเป็น 4S ขึ้นไป
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ค.,14, 10:39 »
ถ้าอยากให้ MAP ในไอโฟน ให้โชว์บนหน้าจอเวลาขับอะครับ  มันทำได้ไหมอะครับ
ได้ครับ ดูหนัง แสดงผลจากมือถือ ต้องปลดล็อกก่อน จึงจะใช้งานตอนขับรถได้

ของผมต่อแล้วมีแต่ภาพ ไม่มีเสียงต้องทำยังไงครับ
ต่ออะไรกับอะไร เปิดอะไร ถึงได้แต่เสียง หละครับ ต้องบอกรายละเอียดอีกนิดครับ

เหมือนเราไปหาหมอ หมอจะซักค่อนข้างละเอียดหน่อย เพราะไม่งั้นจ่ายยาผิด
*

nottyssss

• *
  • 1
  • 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 31 ม.ค.,15, 11:58 »
ถ้าอยากให้ MAP ในไอโฟน ให้โชว์บนหน้าจอเวลาขั
ต้องปลดล๊อค ยังไงหรอครับ
*

nonamex

• *
  • 16
  • 0
  • All New City club ANC.
  • Zone: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: อิท
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.ย.,15, 16:23 »
ปลดล็อคยังไงครับอยากทราบเหมือนกัน หน้าไม หลังไม ก็ได้ครับ บอกหน่อยครับ

Google+