*

Noomcha

• *
  • 7
  • 3
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0023
รีวิวการใช้งานจริง
« เมื่อ: 17 ก.พ.,14, 18:30 »
ก่อนอื่นขอเกริ่นก่อนครับว่าจากที่ตัดสินใจเลือก city 2014 รุ่น sv สีขาวมาประจำการที่บ้าน ทั้งๆที่ไม่เคยมีประสบการณ์การใช้ Honda ในครอบครับมาก่อนเลย เนื่องจากความไม่ลงตัวหรือดวงไม่ต้องกันมาก่อนไม่ทราบได้ทำให้แคล้วคลาดการใช้งาน Honda มาหลายครา
คราวนี้ตัดสินใจร่วมกันทั้งพ่อแม่ และผบ.ที่รัก หลังจากที่โลเลจากจอง city ตัวเดิม จนมาเปลี่ยนเป็น civic สุดท้ายมาจบที่ city 2014

กำหนดออกรถวันวาเลนไทด์ 14/02/2014 ฤกษ์ดีตามที่พระในบ้านแนะนำครับ อ้อ อีกอย่างตั้งใจเป็นของขวัญให้ ผบ.ไปด้วยในตัว ดอกวันวาเลนไทด์ปีนี้ค่อยข้างแพงเลย :wanwan09:

จากที่เดิมทีอยากได้ city ตอนโครงการรถคันแรก แต่ติดเรื่องปัญหาน้ำท่วมเลยมาจบที่ vios 2012 ตัวรองท็อป ก็ใช้งานได้ดี(เดี๋ยวจากล่าวเปรียบเทียบอีกทีครับ) แต่ก็มีเหตุให้ต้องหารถเพิ่มเนื่องจากผมเอารถที่พ่อใช้ไปให้คุณพ่อตาใช้แทน จึงจำเป็นต้องหาใหม่มาให้ท่าน
*

Noomcha

• *
  • 7
  • 3
Re: รีวิวการใช้งานจริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ก.พ.,14, 18:43 »
หลังจากที่รับรถจากศูนย์บางชัน ตามฤกษ์งามยามดี 9.09 น.ก็ใช้เส้นทางบางชัน ไปสุขา 3 วิ่งไปบรรจบเส้นสุวินทวงศ์เพื่อกลับบ้านเกิดแปดริ้ว ซึ่งทางสุวินทวงศ์ช่วงนี้มีการทำทางใหม่ ก็ได้ทดสอบรถไปในตัว
อากาศค่อนข้างครึ้มสลับกับแดด บ้างทำให้ได้ลองแอร์ออโต้ ผลก็ใช้งานได้ดีมาก เย็นดีจังไม่ได้เป็นรองวิออสเลยครับ แต่ช่วงล่างสะเทือนจนตกใจ เพราะดูดซับแรงสะเทือนไว้ทุกเม็ด จนแฟนทักว่าทำไมมันสะเทือนเช่นนี้ พอถึงบ้านก็ให้พระที่บ้านลงคาถาเพื่อเป็นสิริมงคลซะหน่อย

หลังจากเสร็จแล้วจึงมาค้นหาว่าทำไมมันสะเทือนจัง และแล้วก็พบว่า รถใหม่นั้น เติมลมยางมาให้ ถึง 50 ปอนด์แนะ :emo_114:
มึนเลยมิน่าสะเทือนจัง จึงปล่อยลมออกให้เหลือแค่ 36 ปอนด์ เนื่องจากเผื่อไว้ทดสอบทางไกลวันรุ่นขึ้น เพื่อนๆที่ได้รับรถมาแล้วก่อนออกจากศูนย์ก็อย่าลืมให้เขาเช็คลมยางให้หน่อยก็ดีครับ จาได้ไม่เป็นอย่างผม  :emo_107:
*

@cha

• 63
  • 3
  • สีรถ : Modern Steel
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ก.พ.,14, 18:46 »
แหมรวดเร็วทันใจ รีวิวให้อิจฉา ซ่ะแล้ว  :emo_103:

ขอบคุณรีวิวครับ อย่าลืมแวะรับหมายเลขสมาชิกคลับ ด้วยน่ะครับ

รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง
*

Noomcha

• *
  • 7
  • 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ก.พ.,14, 19:09 »
ถึงช่วงรีวิวการใช้งานเต็มๆครับ หลังจากที่รับรถวันแรกผ่านไปแล้ว วันรุ่งขึ้นก็ออกเดินทางจากบ้านแปดริ้ว เพื่อเอาใจคุณนายแม่ที่บ้าน ด้วยการพาไปเยี่ยมหลานที่บ้านพี่สาว ปลายทางอยุธยา โดยใช้ เส้นทางสุวินทวงศ์ มาขึ้นทางด่วนที่ แฟชั่น ตลอดการเดินทางรถไม่ค่อยมากเท่าไร อ้อผมลืมบอกไปวันแรกออกรถมา เหลือน้ำมันประมาณสองขีด ผมมาเติมน้ำมัน E20 1000 พันบาท เส้นสุขาสามครับ
ตลอดการเดินทางนั้นใช้ความเร็วประมาณ 100 -110 km/hr โดยทดลองใช้ระบบควบคุมความเร็วเป็นบางช่วงสลับกัน ก็เกร็งๆนิดหน่อยเพราะไม่เคยเลยกังวลว่าจาเบรคไม่ทัน  :emo_107:

อันนี้เป็นอัตราความสิ้นเปลืองเฉลี่ยที่ทำได้ ถ่ายตอนขากลับบริเวณก่อนทางลง แฟชั่นครับ ส่วนตัวถือว่าดีมากเลยครับ แม้จามีความคลาดเคลื่อนจากความเป็นจริงไปบ้าง ผมถือว่าทำได้ดีทีเดียวครับ แถมบางช่วงค่าตัวเลขโชว์ที่ประมาณ 17 กว่าๆเกือบ 18 ทีเดียวเล่นเอาท่านพ่อถึงอมยิ้มทีเดียว  :emo_051: :emo_090:
สรุปการใช้งาน
 จากการใช้งานประมาณ เกือบๆสี่ร้อยกิโล ผมอยากบอกว่าหากเทียบกับวิออสที่เคยใช้อยู่นั้น ก็มีทั้งที่ดีกว่าและที่ด้อยกว่าในความคิดผม
ข้อดี :wanwan19: กว้างขวางกว่าในทุกๆมิติ อันนี้ ท่านพ่อ ท่านแม่ผมบอกมาเนื่องจากเวลาไปไหนกัน สี่คน พ่อแม่นั่งด้านหลังวิออส ท่านบอกว่าไม่สบายเท่า city  :emo_090: แอร์เย็นฉ่ำดีมาก นั่งสบายถึงกับหลับกันเป็นช่วงๆๆ การเก็บเสียงผมถือว่าทำได้ดีกว่าตัวที่แล้วเท่าที่เคยได้ลองของเพื่อนที่ทำงาน แต่ไม่ได้หนีจากวิออสมากนักครับ
ส่วนข้อเสีย :wanwan12: ในความคิดผม ผมว่ามันค่อนข้างกระด้างกว่าวิออสครับ แต่ก็ไม่ถึงกับมากกว่ากันชัดเจน อ้ออีกอย่างจากเดิมที่ตั้งใจมาให้พ่อใช้ พ่อผมบอกว่า ม่ายเอา รถใหม่เกินไม่กล้าใช้ขอใช้วิออสดีกว่า  :emo_114: อีกอย่างที่ผมค่อนข้างไม่ชอบคือ พวงมาลัย ไม่รุ้จาเบาไปไหนขนาดวิ่งความเร็วสูงมันหนืดขึ้นมานิดเดียว นิดเดียวจริงๆ ซึ่งข้อนี้ผมให้วิออสชนะอย่างใสสะอาดเนื่องจาก วิออสนั้น เมื่อใช้ความเร็วสูงมันหนืดขึ้นมาอย่างชัดเจน ทำให้ไม่ต้องเกร็งมากนัก แล้วก็ผมว่าจากเดิมที่ผมใช้รถไม่ค่อยถนอมในการขับขี่ หากใช้ city ผมคงต้องปรับตัวเองมาเป็นคุณชายสำอาง พอควรเลยทีเดียว :emo_108:
 แต่ไม่เป็นไรผมสามารถจนกว่า ผบ.ผมจามีใบขับขี่อย่างเป็นทางการจนเอาน้องตี้ขาว ไปใช้งานเองนั่นแหละครับ :emo_107: :emo_107:

สุดท้ายนี้ผมหวังว่า รีวิวของผมคงมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ  :emo_102:
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ก.พ.,14, 20:59 »
เยี่ยมไปเลยครับ กับรีวิวจากการใช้งานจริง จากการใช้งานครั้งแรกก็ว่าได้

แถมมีเปรียบเทียบ กับ คู่แข่ง ในท้องตลาด อีกด้วย

รับ  ไป 1 ครับ

ปล. เพื่อนสมาชิกที่ชื่นชอบ กระทู้ หรือโพสของเพื่อนสมาชิกที่แนะนำ หรือให้ข้อมุลได้เป็นประโยชน์กับผู้อื่น กดปุ่ม ที่อยู่ด้านซ้ายมือเรา ใต้รายละเอีียดเจ้าของกระทุ้ เพื่อเป็นกำลังใจ สมาชิก ด้วยน่ะครับ  :emo_103:
*

time

• **
  • 70
  • 14
  • สีรถ : Modern Steel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ก.พ.,14, 23:06 »
ยินดีด้วยครับ  :emo_102:
อิจฉาเลยอ่ะ  :emo_103:
*
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.พ.,14, 17:57 »
 :emo_051:  :emo_106: อยากได้ city ใหม่ ไวไวจังเลย  :emo_090:
*

tumkop

• **
  • 34
  • 0
  • เราชาว All New City club
  • Zone: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: ตุ้ม
  • หมายเลข ANC : 1312
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 พ.ย.,14, 16:19 »
 :emo_051: :emo_051:รอรอน้องตี้ใหม่แบบใจจดใจจ่ออีกคนครับ

Google+