*

newit.chc

• *
  • 8
  • 2
  • เราชาว All New City club
  • สีรถ : Modern Steel
<<<เนื่องจากมีน้องๆที่ชอบแต่งรถ  ทักว่าล้อรถผมไม่อยู่ตรงกลางดุม  (โชคดีที่ล้อแม็กผมไม่ได้ใส่ฝาครอบไว้เลยมองเห็นดุมล้อชัดเจน)
น้อง :  รถพี่ไม่ได้ใส่ปลอกกันสั่นใช่มั้ย
ผม  :  ปลอกกันสั่นมันคืออะไรวะ?
น้อง :  ก็แหวนอลูมิเนียมที่ใส่ให้ล้อมันพอดีกับดุมไง (ถ้าร้านที่ดีๆหน่อย เขาจะใส่มาให้ตั้งแต่เปลี่ยนแม็กแล้ว)
ผม  :  (แสดงว่าตูเจอร้านไม่ดี อะดิ) แล้วมันจำเป็นต้องใส่มั้ย?
น้อง : ถ้าไม่ใส่เวลาขับเร็วๆพวงมาลัยก็จะสั่น อีกอย่างน้ำหนักแทนที่จะลงที่ล้อ ก็จะไปลงที่น็อต
ผม  : มาละเหตุผลที่ผมต้องเสียตัง  งั้นไปดูเลยละกันครับสำหรับขั้นตอนการใส่ปลอกกันสั่น >>>
(ปล.ถ้าเป็นแม็กของฮอนด้าไม่ต้องใส่นะครับเขาทำมาพอดีอยู่แล้ว)

1. เริ่มจากหาขนาดแกนล้อของ Honda city (มีขนาด = 56.1 mm เหมือนกันทุกคัน)

ซึ่งผมเจอในเว็บ www.newcitythailand.com

2.หาขนาดดุมล้อแม็ก (หาไม่ได้ไม่เป็นไรไปที่ร้านถอดล้อมาวัดได้)

3.นี่คือหน้าตาปลอกกันสั่น ขนาด 56.1-73 mm

4.นำปลอกกันสั่นมาใส่ดุมล้อแม็ก  ถ้าขนาดถูกต้อง  เคาะเบาๆก็จะเข้าไปอย่างง่ายดาย

5.ภาพก่อนใส่ปลอกกันสั่น

6.หลังใส่ปลอกกันสั่น สวยขึ้นแฮะ!

รีวิวการขับขี่
1.ขับที่ความเร็ว 110+ พวงมาลัยไม่สั่น
2.ขับผ่านเส้นคาดขาวๆ บนถนน นิ่งมาก (เห็นผลชัดเจน)
3.เข้าโค้งเอาอยู่ รู้สึกมั่นใจขึ้น
4.เบรครู้สึกนิ่งขึ้น (ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า)
สรุป พอใจมากครับ กับเงินที่เสียไป รู้สึกเหมือนขับรถคนละคันเลย เว่อร์ละ 555  :emo_051:

ค่าใช้จ่ายทั้งหมดรวมใส่ 1,000 บาท  บางร้านอาจจะ 800-1200 แล้วแต่ร้านครับ

*

ต้อม คนบ้านนอก

• *
  • 417
  • 45
  • Zone: บึงสามพัน เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: ต้อม คร๊าบบ
  • รุ่น : All New City S AT
  • หมายเลข ANC : 0058
แถวบ้านผมขายวงละ 80 บาทครับ คู่ละ 150 แบ่งขายเพราะกระบะบางคันจะใส่แค่คู่หน้า ปลอกกันสั่นนี้ทุกคันที่เปลี่ยนล้อต้องใส่ครับ ถ้าไม่ใส่ ต่อให้ถ่วงล้อดีขนาดไหน ก็พวงมาลัยสั่นอยู่ดี ที่ความเร็ว 90-110 ครับ บางคันพวงมาลัยไม่สั่น แต่พื้นรถสั่นแทน ขับไกล ๆ คันตูดเป็นบ้า  :wanwan04: :wanwan04: :wanwan04: :emo_107: :emo_107: :emo_107:
*

newit.chc

• *
  • 8
  • 2
  • เราชาว All New City club
แถวบ้านผมขายวงละ 80 บาทครับ คู่ละ 150 แบ่งขายเพราะกระบะบางคันจะใส่แค่คู่หน้า ปลอกกันสั่นนี้ทุกคันที่เปลี่ยนล้อต้องใส่ครับ ถ้าไม่ใส่ ต่อให้ถ่วงล้อดีขนาดไหน ก็พวงมาลัยสั่นอยู่ดี ที่ความเร็ว 90-110 ครับ บางคันพวงมาลัยไม่สั่น แต่พื้นรถสั่นแทน ขับไกล ๆ คันตูดเป็นบ้า  :wanwan04: :wanwan04: :wanwan04: :emo_107: :emo_107: :emo_107:
  ถูกดีจังครับ 80 บาท ผมถามตามร้านแม็กมีแต่วงละ 200-250 ทั้งนั้นเลยครับ จริงๆน้องก็แนะนำว่าใส่แค่ล้อหน้าก็ได้ แต่จัด 4 ล้อไปเลยครับ

Google+