*

สำเริง ^^

• *
  • 14
  • 0
  • เราชาว All New City club
  • Zone: ลาดกระบัง
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : alabaster silver
  • หมายเลข ANC : 0514
คาร์โก้ ขัดแล้วด่างTT
« เมื่อ: 14 มิ.ย.,14, 13:38 »
เมื่อวานผมเอาไม้ปัดขนไก่ปัด แล้วบังเอิญแกนไม้ปัดขนไก่มันขูดสีรถ ก็เลยเอาคาร์โก้ไปขัด ปรากฎว่ามันด่างเลย พอมองข้างๆเวลาแดดจัดๆไม่เห็น แต่พอแสงน้อยๆ กลับเห็น อยากทราบว่าแก้รอยด่างจากคาร์โก้ยังไงดีอ่ะครับ เครียด!!! กลับมันกินสีอ่ะ  :emo_114:
*

arawan202

• 357
  • 23
  • เราชาว All New City club ANC.
  • Zone: ถนนสาย 117 บริเวณ อ.โพธิ์ประทับช้าง จ.พิจิตร
  • รุ่น : All New City S AT
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0115
Re: คาร์โก้ ขัดแล้วด่างTT
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 มิ.ย.,14, 21:35 »
ลองดู
กระทู้นี้อาจช่วยได้
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง
 :wanwan18:
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย.,14, 15:30 »
ต้องดูว่า คาร์โก้ ที่ว่าเป็นน้ำยาทำหน้าที่อะไร มันขัดแลกเกอร์เคลือบออกหรือเปล่า ก็หาน้ำยาเคลือบ มาเคลือบ ก็น่าจะหายครับ
*

kameza

• *
  • 37
  • 7
  • เราชาว All New City club ANC.
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0065
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ก.ค.,14, 17:36 »
ตามที่คุณเล็กบอกเลยครับ น้ำยามันจะมีอยู่สองชนืดๆหลักๆ ที่หลายคนไม่คงสับสนอยุ่ครับ

อย่างแรกเลยคือน้ำยาขัด (polish wax) น้ำยาชนิดนี้เวลาใช้สังเกตุได้ครับว่าในตัวน้ำยาจะมีผงๆอยู่จะหยาบจะละเอียดขึ้นอยู่กับหน้าที่ของน้ำยานั้นครับๆ แต่ส่วนใหญ่ที่ขัดกันบ่อยๆคือน้ำยา ขัดลบรอยขนแมวครับ สำหรับแผลไม่ไม่ไปถึงสีผิวของรถครับ น้ำยาพวกนี้ถ้าไปจะพวกขัดละเอียดเช่น cana เข้าไปด่างแน่นอนครับต้องเอา น้ำยาประเถทที่สองเข้ามาช่วยครับ

อย่างที่สองนะครับ น้ำยาเคลือบครับฉลากจะบอกว่า sealant wax ครับอันนี้ทำหน้าทีชักเงาในสีรถครับ ไม่ได้ทำหน้าที่กลบรอยของรถแต่อย่างไดครับ ถ้าจขกท สีรถด่างลองใช้น้ำยาประเถทนี้ดูครับ หายแน่นอน :emo_051::emo_051:

Google+