*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
  • เราชาว All New City club
  • Zone: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เมฆ
  • รุ่น : All New City S AT
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0272
ไปรับป้ายขาวเลยให้ช่างช่วยเช็คสามรายการ
1.เสียงดังในคอนโซนหน้า ช่างบอกว่าคุณไปเปลี่ยนยางหน้ากว้างขึ้นเสียงมันเลยดัง(คิดในใจประกอบไม่แน่นหรือเปล่า)
2.เสียงดังที่เสาประตูด้านขวาเวลาเข้าโค้งที่ความเร็วที่ 60 ไปช่างบอกว่าเกิดจากการบิดตัวของเซสชีจะลองตั้งระยะประตูให้ใหม่
ให้ทิ้งรถไว้ทั้งวัน(บ้าหรอตั้งประตูใช้เวลาเป็นวันผมไม่สะดวกเลยไม่ได้ทิ้งรถไว้กลัวเสียเวลาเปล่า(คิดในใจใช้เหล็กบางไปเปล่าหรือลืมเชื่อมบางจุด 555)(ปัญหานี้ผมแก้ไขด้วยตัวเองเรียบร้อยแล้วโดยการกาวสองหน้าติดกับโฟมติดไว้ทีเสาบีเสียหายไปเลย)
3.เสียงลมแอร์แรงๆเบาๆช่างบอกว่าเกิดจากไฟไม่พอเวลาคอมแอร์ทำงานหรือเราเปิดไฟหน้าทำให้ไฟไม่พอ
ผมถามช่างว่าเป็นแบบนี้ระบบอิเล็กทรอนิกส์อื่นจะไม่มีปัญหาหรือช่างไม่ตอบบอกเดียวผมไปหาข้อมูลก่อน
สักพัก ผจก. ศูนย์เดินมาเองเลยมาบอกแบบที่ช่างบอกแถมบอกว่ารุ่นเก่าก็เป็นเขาพูดแบบว่ามันเป็นเรื่องปกติ
ผมเลยบอกว่าคุณช่วยทำเอกสารยืนยันแบบที่คุณพูดมาให้ผมได้ไหม(เขาบอกไม่สามารถทำให้ได้)
ผมถามว่าแล้วแอคคอรเป็นเปล่าเข้าบอกว่าไม่เป็นเพราะเป็นแอร์ออโต(ผมคิดในใจแล้วแอร์ออโตมันไม่มีคอมแอร์หรือไงวะ)
สุดท้ายเข้าจะส่งเรื่องไปให้ทางโรงงาน (คงต้องรอดูครับว่ามันจะเป็นอย่างไรหรือเงียบไปเฉยๆ)
เพื่อนใครเป็นบ้างครับทดสอบง่ายๆครับ
เปิดแอร์พัดลมเบอร์สามปรับความเย็นตามปกติครับแล้วลองเปิดไฟสูงดูสังเกตุเสียงลมจะเบาลงครับและจะเบาแรงเป็นจังหวะเวลาคอมแอร์ทำงาน
พี่เล็กสามารถแจ้งปัญหานี้กับทางฮอนด้่ได้ไหมครับผมกลัวใช้ไปสองสามปีระบบไฟมันจะไม่ดีเอาขนาดใหม่ๆยังขนาดนี้เลยครับพัดลมยังแรงๆเบาๆแล้วระบบอิเล็กทรอนิกส์อย่างอื่นมันจะไม่ทำงานผิดปกติบ้างหรือ
ใครเป็นแบบผมช่วยลงชื่อไว้เลยครับและใครที่ไม่เป็นก็ลงไว้ด้วยครับจะได้รู้ว่าเป็นบางคันหรือว่าเป็นเหมือนกันทั้งหมด
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย.,14, 17:41 โดย sixsane »
ถ้าย้อนเวลาได้คุณจะไปแก้ไขอะไร
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพราะคุณไม่มีวันที่จะกลับไปแก้ไขมันได้อีก
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
Re: เข้าศูนย์เช็คเรื่องลมแอร์แรงๆเบา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิ.ย.,14, 15:59 »
สำหรับข้อ3 มี ต้องสังเกตุอีกหน่อยครับว่า พอเสียงพัดลมค่อย แรง ตามจังหวะของการทำงานคอมแอร์ แล้วไฟแสงสว่าง ดรอปลงหรือเปล่า เช่นไฟหน้าปัด ไฟคอนโซล มีการหรี่ลงด้วยหรือไม่

ถ้ามีอาการร่วมด้วย ก็คงเป้นที่ระบบจ่ายไฟโดยรวมของรถ
แต่ถ้าไม่มี ต้องดูตรงจุดของระบบแอร์ ที่ดึงไฟไปไม่พอหรือเปล่า มีอะไรบกพร่องไหม

เพื่อช่วยกันหาสาเหตุครับ ทางศูนย์เองก็ต้องร่วมมือกับลูกค้า ถ้าศูนย์นี้ ไม่ยอมช่วย เราลองไปศูนย์อื่น ยิ่งถ้าอาการมันเด่นชัดเป็นทุกครั้ง ยิ่งต้องตรวจสอบ

ผมอธิบายไปเท่าที่พอทราบข้อมูลน่ะครับ ผิดถูกก็ขึ้นอยูกับข้อมูลที่ได้รับทราบมาเท่านั้น 

ถ้ามีกันหลายๆคัน ก็ควรร่วมมือกันให้ทางฮอนด้าได้ปรับปรุงให้เราครับ   :emo_103:  :emo_051:
*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
Re: เข้าศูนย์เช็คเรื่องลมแอร์แรงๆเบา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิ.ย.,14, 19:03 »
ขอบคุณครับพี่เล็ก แล้วรถพี่เป็นหรือเปล่าครับ
พี่น้องใครเป็นบ้างลงชื้อกันได้เลยครับแค่ตอบว่ามีอาการหรือไม่รถรุ่นอะไรเดียวผมจะมารวบรวมรายชื่ออีกทีครับ
บางท่านอาจคิดว่าเรื่องเล็กน้อยแต่ส่วนตัวผมว่ามันไม่น้อยเลยครับถ้าเปรียบสายไฟเหมือนเส้นเลือดเปรียบเคื่องยนต์เป็นหัวใจถ้าเส้นเลือดตีบเราจะเป็นอย่างไรครับแล้วถ้าระบบไฟไม่เครื่องยนต์เรามันจะทำงานได้ดีได้อย่างไรครับ
รายซื่อสมาชิกที่รถมีอาการลมแอร์แรงๆเบา ดังนี้ครับ
1. Six sane (s at)
2. Arawan202 (s at)
3. Bigbom (s mt)
4. Jeff (V+)
5. Tome (s at)
6. acapora (s at)
7. น้องขาวอวบ (s at) หนักสุดติดๆดับๆ
8. Panulee (V)
9. joichi(V)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มิ.ย.,14, 11:15 โดย sixsane »
ถ้าย้อนเวลาได้คุณจะไปแก้ไขอะไร
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพราะคุณไม่มีวันที่จะกลับไปแก้ไขมันได้อีก
*

arawan202

• 357
  • 23
  • เราชาว All New City club ANC.
  • Zone: ถนนสาย 117 บริเวณ อ.โพธิ์ประทับช้าง จ.พิจิตร
  • หมายเลข ANC : 0115
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิ.ย.,14, 20:21 »
พัดลมแอร์แรงบ้าง เบาบ้างเหมือนผีหลอกนี่เป็นอยู่
เดี๋ยวทดสอบตอนเปิดไฟแล้วจะกับมาบอกนะครับว่าเป็นหรือเปล่า
 :wanwan09: :wanwan09:
*

BIGBOM

• *
  • 10
  • 1
  • Zone: อ่างทอง สิงห์บุรี
  • ชื่อเล่น: บิ้กบอม
  • รุ่น : All New City S MT
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 0414
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิ.ย.,14, 21:07 »
ของผมก็เป็นครับ
แล้วรู้สึกด้วยว่า จอดรถทิ้งไว้ 1 วันครึ้ง รถเหมือนไฟตก คล้ายๆแบตจะหมด
ผมอยู่วัดอัมพวัน จังหวัดสิงห์บุรี เจอกันทักกันบางนะครับ
*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มิ.ย.,14, 08:03 »
มีแค่สามคันเองเพื่อนท่านอื่นไม่เป็นกันหรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย.,14, 10:52 โดย sixsane »
*

jeff

• *
  • 17
  • 2
  • Zone: บางหว้า ฝั่งธนฯ
  • ชื่อเล่น: jeff
  • รุ่น : All New City V+
  • หมายเลข ANC : 0306
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มิ.ย.,14, 14:54 »
*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิ.ย.,14, 17:32 »
ของท่านรุ่น V+ ใช่เปล่าครับ
เป็นแบบออโต้ใช้ไหมครับ
*

ittinutt Lerdpaiboon

Re: ร่วมลงชื่อเรื่องลมแอร์แรงๆเบา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มิ.ย.,14, 21:37 »
เป็นเหมือนกันครับ เปิดมาบางทีก็แรงสุด น่าจะได้รับการแก้ไข แบบว่าความแรงเท่ากัยตอนก่อนปิด
*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
Re: ร่วมลงชื่อเรื่องลมแอร์แรงๆเบา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มิ.ย.,14, 10:46 »
เป็นเหมือนกันครับ เปิดมาบางทีก็แรงสุด น่าจะได้รับการแก้ไข แบบว่าความแรงเท่ากัยตอนก่อนปิด
ของท่านเป็นระบบออโต้ใช่ไหมครับน่าจะเป็นคนละอาการกับของผมครับ
*

jeff

• *
  • 17
  • 2
  • Zone: บางหว้า ฝั่งธนฯ
  • ชื่อเล่น: jeff
  • หมายเลข ANC : 0306
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มิ.ย.,14, 19:12 »
ของท่านรุ่น V+ ใช่เปล่าครับ
เป็นแบบออโต้ใช้ไหมครับ
ใช่ครับ v+ ถ้าเปิดไฟหน้าด้วยอาการจะยิ่งชัดเลยครับ
*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มิ.ย.,14, 15:54 »
คงมีแค่เราสีคัน โชคดีจริงๆ
*

สำเริง ^^

• *
  • 14
  • 0
  • Zone: ลาดกระบัง
  • สีรถ : alabaster silver
  • หมายเลข ANC : 0514
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มิ.ย.,14, 18:05 »
ที่มันแรงๆเบาๆ ใช่เพราะปรับ AUTO รึเปล่าอ่ะครับ ถ้าไม่ AUTO ผมว่าไม่น่าเป็นนะครับ  :wanwan12:
*

ต้อม คนบ้านนอก

• *
  • 417
  • 45
  • Zone: บึงสามพัน เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: ต้อม คร๊าบบ
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 0058
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มิ.ย.,14, 18:37 »
ของผมแอร์รุ่นธรรมดาก็เป็นนะครับ แรง ๆ เบา ๆ ไม่รู้เป็นที่แบตหรือป่าว ไว้รอดูตอนเปลี่ยนแบตแล้วว่าจะหายไหม :emo_054: :emo_054:
*

acapora

• *
  • 23
  • 2
  • Zone: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: วุฒิ
  • หมายเลข ANC : 0461
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 มิ.ย.,14, 19:38 »
ผมก็เป็นครับ แรง ๆ เบา ๆ ขับตอนกลางวัน กลางคืน เป็นหมด ครับ

Google+