*

b.pinsri

• *
  • 5
  • 0
  • เราชาว All New City club ANC.
  • สีรถ : Modern Steel
น้องซูโม่กับชุด CG
« เมื่อ: 06 พ.ค.,14, 20:38 »
หลังจากที่โดนฝนซัดมา 3 วันติด ตื่นมาเห็นฝุ่นแล้วมันขัดตา เลยจัดการอาบน้ำให้น้องซูโม่ด้วย ชุด Chemecal guys ครับ  ออกตัวก่อนเลยครับ รถคันแรกในชีวิตครับ และก็เคยล้างรถครั้งแรกเหมือนกันครับ ผิดพลาดตรงไหนหรือมีอะไรเพิ่มเติม แนะนำผมด้วยนะครับ
เริ่มแรกเลยครับ
1. ล้างล้อก่อนเลยครับ ด้วยน้ำยา  CG Diablo Gel  ฉีดแล้วทิ้งไว้ ห้านาทีครับ แล้วกลับมาขัดครับ
2. ฉีดน้ำทั่วรถเลยครับ แล้วใช้มือลูบ ให้ทั่วรถครับ เสร็จแล้วใช้น้ำสองถังครับ ใส่ CG Citrus Wash + Gloss แล้วก็ถุงมือตัวหนอน ได้มาจากห้างดอกบัว 99 บาท
3. ไล่น้ำ (ยังไม่ไล่ไม่ค่อยเป็นครับ) แล้วใช้ผ้าเช็ดตัว ไมโครไฟเบอร์ ได้มาจากห้างดอกบัวเหมือนกัน แปะๆๆ ตบๆๆ ทั่วรถครับ
4. ลูบดินน้ำมัน Clay Bar Yellow  กับ LUBER Spray ลูบเสร็จ ดินน้ำมันไม่ค่อยดำเท่าไหร่ครับ สงสัยเพราะก่อนส่งรถ เซลล์เอาไปขัดเคลือบมาแล้วครับ
5. ต่อไป ก็ลง Vertuabond408 ใช้ฟองน้ำกลมๆ เหลือง ค่อยๆทาไปทีละส่วน พอมันฟืดๆๆมือ ก็เอาไมโครไฟเบอร์เช็ด
6. พระเอกของงานครับ All New JETSEAL 209 กลิ่นหอมมากๆๆ เหมือนผลไม้เบอรี่ ลงแล้วทิ้งไว้ 20 นาที เสร็จแล้วเช็ดออกครับ แล้วทิ้งไว้อีก 30 นาที ลงซ้ำอีกรอบครับ
7. ลงกระจกด้วย Karshine rain-off ลงให้เป็นฝ้า แล้วเอาผ้าชุบน้ำยาอีกรอบเช็ด แล้วเช็ดอีกทีด้วย ไมโครไฟเบอร์ครับ
8. ใช้ BareBones ฉีดซุ้มล้อทั้งหมดครับ
9. ภายใน ใช้ Silk Shine ฉีดใส่ ฟองน้ำหุ้มผ้าไมโครไฟเบอร์แล้วเช็ดครับ

ภาพนี้หลังจากล้าง ลูบดินน้ำมัน แล้วลง Vertuabond408  ครับ

เสร็จแล้ว ลง All New JETSEAL 209  โค้ดแรกครับ

ครั้งที่สองครับ ทิ้งจากครั้งแรก 30 นาที ครับ

เสร็จก็เกือบบ่ายแล้วครับ กลับมาถ่ายรูปตอนหกโมงเย็นครับ มีฝุ่นนิดหน่อย

อันนี้หลังจากจอดรอเครื่องอุ่นๆๆแล้วเห็นฝุ่นมันขัดตาเอา P40 Detailer ฉีดใส่ไมโครไฟเบอร์ แล้วลากเบาๆๆทั้งคันครับหลังจากลากเสร็จเปลี่ยนผ้า แล้วก็เอา P40 Detailer ฉีดแล้วเช็ดทั่วคันครับ สภาพแสงตอนเย็นแย่มากครับ สีเลยไม่ค่อยสวย

by kamthorn22, on Flickr

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค.,14, 20:46 โดย b.pinsri »
*

arawan202

• 357
  • 23
  • เราชาว All New City club ANC.
  • Zone: ถนนสาย 117 บริเวณ อ.โพธิ์ประทับช้าง จ.พิจิตร
  • รุ่น : All New City S AT
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0115
Re: น้องซูโม่กับชุด CG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 พ.ค.,14, 20:41 »
 :emo_051:
*

b.pinsri

• *
  • 5
  • 0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 พ.ค.,14, 20:48 »
ตื่นเช้ามา เก็บฝุ่นด้วย P40 ครับ

by kamthorn22, on Flickr
*

นัองใหม่ หัดซ่า^^

• *
  • 9
  • 0
  • • Keep walking •
  • Zone: หัวหิน-นครปฐม
  • ชื่อเล่น: • น้องใหม่ หัดซ่า •
  • รุ่น : All New City SV
  • หมายเลข ANC : 0445
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ค.,14, 03:26 »
งาม ซะ :)
• น้องใหม่ หัดซ่า • ^^
*

• **
  • 73
  • 4
  • สีรถ : alabaster silver
  • หมายเลข ANC : 0162
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ค.,14, 03:30 »
รถสวยครับ  :emo_040: :emo_040:
*

ต้อม คนบ้านนอก

• *
  • 417
  • 45
  • Zone: บึงสามพัน เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: ต้อม คร๊าบบ
  • รุ่น : All New City S AT
  • หมายเลข ANC : 0058
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พ.ค.,14, 09:26 »
เงาวิ๊ง ๆ เลย  :emo_103: :emo_103: :emo_103:
*

naruphon

• *
  • 18
  • 2
  • เราชาว All New City club
  • Zone: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: นะ
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0294
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 พ.ค.,14, 11:46 »

แจ๋วเลยครับ  :wanwan03:

ไม่แน่ใจว่า น้ำยาแวคของ Duragloss 111 ไม่รู้ว่าโอเครหรือป่าว ใครเคยใช้ อยากถามความคิดเห็นหน่อยครับ
*

b.pinsri

• *
  • 5
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 พ.ค.,14, 20:52 »
เงาวิ๊ง ๆ เลย  :emo_103: :emo_103: :emo_103:

แจ๋วเลยครับ  :wanwan03:

ไม่แน่ใจว่า น้ำยาแวคของ Duragloss 111 ไม่รู้ว่าโอเครหรือป่าว ใครเคยใช้ อยากถามความคิดเห็นหน่อยครับ
งาม ซะ :)

ขอบคุณครับ
*

designsweet

• *
  • 16
  • 4
  • Zone: ิBangkok
  • ชื่อเล่น: My
  • รุ่น : All New City V
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 พ.ค.,14, 21:08 »
อยากลองเหมือนกัน 209 แต่ติดที่ใช้ 109 ยังเหลืออีกตั้งครึ่งค่อนขวด จะซื้อมาอีกก็เสียดาย กลัวจะบูดคาขวด 5555
*

Worathep

• **
  • 90
  • 6
  • หมายเลข ANC : 0097
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ค.,14, 12:59 »
เปิดคาร์แคเลยไหมครับ ผมจะไปใช้บริการ
KWT Super DC Filter ต้นแบบกรองไฟรถยนต์ในประเทศไทย
089-4286027
*

b.pinsri

• *
  • 5
  • 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 พ.ค.,14, 23:45 »
อยากลองเหมือนกัน 209 แต่ติดที่ใช้ 109 ยังเหลืออีกตั้งครึ่งค่อนขวด จะซื้อมาอีกก็เสียดาย กลัวจะบูดคาขวด 5555

เมทาริก เยอะมากกกครับ ตอนแรกถึงกับตกใจ

เปิดคาร์แคเลยไหมครับ ผมจะไปใช้บริการ

ไม่ไหวครับ พอแนะนำตัวน้ำยาได้นะครับ
*

@-TomZA-@

• *
  • 6
  • 1
  • เราชาว All New City club
  • Zone: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ต้อม
  • หมายเลข ANC : 0167
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พ.ค.,14, 12:34 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:
*

kameza

• *
  • 37
  • 7
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0065
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พ.ค.,14, 13:34 »
ถ้า 209 ครั้งหน้าอยากให้ลอง black light  ดูนะครับ เพราะว่ารถออกโทนสีมึดๆ black light มันจะช่วยขับเม็ด เมทาลิค ให้ดูเงาเป็นประกายขึ้นครับ ^^ 

ปล ผลงานออกมาสวยมากครับ เงาฉ่ำตามสไตล์ jet seal เหมื่อนใน CGGเเลยครับ
ปลที่สอง ลองเล็ง น้ำยาลบรอยขนแมวนะครับสีโทนมึดแบบเราๆมันขึ้นง่ายมากเลยครับ  :wanwan27:
ปลที่สาม ยินดีต้อนรับสายขัดเงาคร้าบบบบ  :wanwan02:

Google+