city 2014 nv yangyon
city 2014 ติดแก๊ส ชุดแต่ง city 2014
ชุดแต่ง city 2014 หมายเลขสมาชิก city 2014
city 2014 honda mobilio 2014
tt auto xenon honda city club กลุ่ม All New City club jazz 2014
city 2014 แต่ง

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน ของ all new city 2014 ที่ผมทำได้  (อ่าน 10193 ครั้ง)

mudmai

• สมาชิกมาใหม่
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • Like : 2
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 0071
สวัสดีครับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ คลับคนรัก all new city 2014 ทุกท่านครับ
ผมใช้ all new city 2014 V+ สีขาวครับ
    วันนี้ผมมีอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันที่ ผมทำได้ เป็นที่น่าพอใจ มาฝากสมาชิก และคนรัก  all new city 2014 ทุกท่าน
ผมอยู่ จ.นครราชสีมา แต่ไม่ได้อยู่ในเมืองหรอกครับ ห่างจากตัวเมือง ประมาณ 120 กิโลเมตร แต่ผมทำงานที่ อ.ละหานทราย จ.บุรีรัมย์ เดินทางไปทุกเช้า วันจันทร์ และกลับเย็นวันศุกร์ ระยะทางอยู่ที่ ประมาณ 130 กิโลเมตร ไปกลับก็ประมาณ 260 กิโลเมตร
    เล่าไปถึงเหตุการณ์ วันรับรถ ผมรับรถ วันเสาร์ที่ 1 มีนาคม เวลา 18.00 น. ผมพิมพ์ไม่ผิดครับ เวลา 6 โมงเย็นวันเสาร์ ไม่
ได้มีฤกษ์อะไรหรอกครับ พอดีรถทำเสร็จวันเสาร์เย็นพอดี วันอาทิตย์และวันจันทร์ ศูนย์ปิด อ่อ ผมทำงานราชการครับ ไม่สะดวกรับวันธรรมดา พอเซลล์โทรมาบอกรถเสร็จแล้วค่ะ ผมรีบขับรถคู่ใจคันเก่า (VIGO Champ) ไปที่ศูนย์จอหอทันที ไปถึง ประมาณ 18 นาฬิกาพอดี เลยรับรถทันที
    เข้าเรื่องเลยละกัน หัวข้อกระทู้คือ อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงผมก็ร่ายยาวเลย พอดีเซลล์บอกว่าเติมน้ำมันไว้ให้ผม 200 บาท
น้องเซลล์ก็อธิบายตรงหน้าจอ ว่าน้ำมันเท่านี้ ขับได้อีกเท่านี้ ฯลฯ
    ได้เวลขับรถออกจากศูนย์กลับบ้านสักระยะ แวะเข้าปั๊ม เติมน้ำมัน E85 เต็มถัง เป็นเงิน 800 บาท สรุปคือเติมน้ำมัน ที่เซลล์เติมให้ 200 กับผมเติมอีก 800 เป็น 1000 ตอนแรกก็ไม่ได้ดูอะไรมากมายกับ อัตราการสิ้นเปลืองที่แสดงบนหน้าจอ วันจันทร์ก็ขับรถไปทำงานปกติ ต้องบอกเลยว่าเผื่อเวลาผิด เพราะเดิมขับ vigo 4x4 ลุยได้เลย แต่พอมาเป็น all new city+ สเกิร์ต ต้องบอกเลยว่าช้ากว่าเดิม ประมาณครึ่งชั่วโมง ถึงที่ทำงาน น้ำมันที่เติม 1000 บาท เหลือเกินครึ่งถังไปขีดนึง ระยะทางที่วิ่งได้ ประมาณ 300 กว่า กิโลเมตร ในใจคิด เออวะ มันประหยัดดี แล้วน้ำมันเหลืออีกเกินครึ่ง ถ้าเป็นแบบนี้น่าจะวิ่งได้อีก 300 กว่ากิโลเมตร คิดแบบง่ายๆ คือรวมแล้ว เติม 1000 ก็น่าจะวิ่งได้สัก 600 กิโลเมตรกว่าๆ
    วันศุกร์ขับรถกลับบ้าน พร้อมกับเปิดหน้าจอ แสดงผลอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน ถึงบ้านได้ดังนี้

ผมขับเร็วบ้าง  ช้าบ้าง เฉลี่ยก็ 90-110 km/h  ระยะที่ทำได้คือ 18 กิโลเมตร/ลิตร พอดิบพอดีเลย เออเจ๋งวะ

แต่ยังไม่จบครับ 555 พอดีว่าวันอาทิตย์ผมเดินทางจะไปซื้อผ้าคลุมรถ ที่จังหวัดบุรีรัมย์ ซึ่งห่างจากบ้านผมประมาณ 60 กิโลเมตร ท่านดูไมผิดหรอกครับ บ้านผมห่างจากบุรรีรัมย์ 60 กิโลเมตร ห่างจากตัวเมืองนครราชสีมา 120 กิโลเมตร แต่บ้านผมขึ้นจังหวัดนครราชสีมา
    ตอนขับรถออกจากบ้าน หน้าจอแสดงผลว่า เชื้อเพลิงขนาดนี้ วิ่งได้อีก 80 กิโลเมตรกว่าๆ ผมว่า พอดีเลย ก่อนถึงบุรีรัมย์ 4 กิโลเมตร มีปั๊มที่เติม E85 พอดีเลย ไปเติมตรงนั้นได้เลย  แต่ว่าขับไปเรื่อยๆ หน้าจอจากที่แสดงผลว่า 80 กิโลเมตร หล่นลงมาเหลือ 50 กิโลเมตรกว่าๆ หลังจากที่ออกจากบ้านแค่ 10 กิโลเมตร เอาแล้วทีนี้ แต่เหลือแค่นี้ก็น่าจะถึงปั๊มนะ บอกคนที่นั่งข้างๆ(ลืมบอกไปว่าผมไปกับ ผบ.555) พอขับไปเรื่อยๆ รู้สึกว่าหน้าจอมันจะแสดงข้อมูลระยะทางน้อยลงไปเกินความเป็นจริง ตอนนั้นขับรถไป พร้อมกับดูอัตราการลดระยะทางของหน้าจอ และดูหลักกิโลเมตรว่ามันสัมพันธืกันหรือไม่ ผบ.คอยนับระยะทางที่เหลือน้อย เป็นระยะๆ บนหน้าจอ(เหลืออีก 10 กิโลเมตรแล้ว เสียงบ่งบอกแสดงถึงความเป็นกังวล) ผมบอก เออน่ะ เดี๋ยวก็ถึงปั๊ม
เหลืออีก 9 แล้ว ผบ.บอก ผมเริ่มกัวลละ เมื่อกี้พึ่ง 10 หยกๆ ผมทำการปิดเพลง ปิดแอร์ เปิดกระจกวิ่ง คราวนี้ อัตราการลดของระยะทางที่แสดงบนหน้าจอค่อย สัมพันธ์กับ หลักกิโลเมตร 8  7  6  5  4  3   2   1 เสียงผบ.ผมนับถอยหลัง ขณะที่เหลือ 1 กิโลเมตร มีปั๊มเล็กอยู่พอดี และก็มีป้ายด้านซ้าย บอกว่าอีก 2 กิโลเมตร ถึงปั๊ม ปตท.ซึ่งเป็นเป้าหมายของผม ผมจอดรถทันที พร้อมกันหันไปถาม ผบ.ว่า ไปต่อไหม อีก 2 กิโลเมตร เอง  ผบ.บอกว่า แต่ระยะทางที่วิ่งได้เหลือแค่ 1 เองนะ ผมเลยบอกว่า ทางฮอนด้าเค้าบริบริการเติมน้ำมันให้ฟรี หากน้ำมันหมดกลางทาง ลองดูไหมว่าเค้ามีบริการจริงหรือป่าว ถ้ามันไม่ถึงปั๊มจริงๆ ผมมอง ผบ.พร้อมกับเลี้ยวรถเข้าปั๊ม เล็กๆ เพราะ ผบ.ตอบด้วยสายตาแบบเขียวๆ ผมเลยไม่ลังเล(เดี๋ยวหูขาด) พร้อมกับเติม 91  200 บาท แล้วขับไปเติม E85 อีก 2 กิโลเมตรข้างหน้า (แบบสงสัยว่า ที่มันบอกว่าวิ่งได้อีก 1 กิโลเมตร มันจะจริงหรือ)ถ้าผมไปคนเดียวนะ ผมจะลองวิ่งไปอีก ท่านสมาชิก ท่านมีความอย่างไร พร้อมกับความสงสัยว่า จอแสดงผลนี่ มันแม่นยำขาดไหน เชื่อถือได้หรือไม่ หรือถ้าอยากให้แม่นยำ เราต้องปิดระบบการทำงานภายใน เช่น เพลง แอร์ ใช่หรือไม่ ใครมีความเห็นยังไงช่วยแสดงให้ทราบหน่อยละกันนครับ
                                                                         ขอบคุณครับสำหรับการติดตาม

mudmai

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • Like : 2
  • หมายเลข ANC : 0071
อ่อ ลืมบอกอีกอย่างครับ น้ำมันที่เติมก่อนหน้านี้ 1000 ระยะทางที่วิ่งได้ อยู่ที่ประมาณ 575 กิโลเมตรครับ

time

• สมาชิกป้ายแดง
  • **
  • Like : 11
ประหยัดดีทีเดียวครับ  :emo_102:  :emo_051:

แต่ เสียวแทนจริงๆน่ะ ถ้าน้ำมันเกิดหมดจริงๆหละก็มันจะลำบากไปหน่อย  :wanwan04:

den1

• ทีมงาน ผู้ดูแลคลับ
  • *
  • Like : 3
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0014
ผมก้อเริ่มงงเหมือนกันแต่ผมรู้แล้วอัตราการสิ้นเปลือง ถ้า แก๊สโซฮอล 95 จะได้ประมาณ 16.5-18 กิโลเมตรต่อลิตร
แก๊สโซฮอล 91 จะได้ประมาณ 14.5-16.5 กิโลเมตรต่อลิตร E20 จะได้ 14-14.5  กิโลเมตรต่อลิตร E85 จะได้ 12-13 จะได้กิโลเมตรต่อลิตร แรกๆดูเหมือนอัตราการสิ้นเปลืองจะประหยัด ตอนนี้เติม E85 คำนวณแล้วคุ้มค่าที่สุดถึงแม้จะวิ่งได้ระยะน้อยกว่าแต่ราคาน้ำมันถูกกว่าการเผาพลาญดีกว่าแรงกว่า

เด็กบ้านนา

• VIP
  • สมาชิกป้ายขาว
  • Like : 37

พร้อมกับเลี้ยวรถเข้าปั๊ม เล็กๆ เพราะ ผบ.ตอบด้วยสายตาแบบเขียวๆ ผมเลยไม่ลังเล(เดี๋ยวหูขาด)

ท่านสมาชิก ท่านมีความอย่างไร พร้อมกับความสงสัยว่า จอแสดงผลนี่ มันแม่นยำขาดไหน เชื่อถือได้หรือไม่ หรือถ้าอยากให้แม่นยำ เราต้องปิดระบบการทำงานภายใน เช่น เพลง แอร์ ใช่หรือไม่ ใครมีความเห็นยังไงช่วยแสดงให้ทราบหน่อยละกันนครับ
                                                                         ขอบคุณครับสำหรับการติดตาม

ECU รถ หรือจะสู้ กล่องข้างๆ  :emo_111:

ประหยัดดีจริงครับ ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลดีๆ น่าตื่นเต้นสู่กันฟังครับ  :emo_090:  :emo_107:

เด็กบ้านนา

• VIP
  • สมาชิกป้ายขาว
  • Like : 37
รับไปเล้ย 1 ครั้ง  :emo_051:

nuenglycup

• *
  • Like : 1
  • เราชาว All New City club ANC.
อย่าเสียงครับผมเคยเจอปัญหา เติมน้ำมันแต่เกไม่ขึ้นจนลืมดูระยะทาง หมดถังครับ ต้องใช้บริการHonda ประมาณ ตีสามไม่ได้เตินนะครับลาก......เข้าศูนย์ช่างเช็คนานเลยหมดถังต้องไล่กำลังดันใหม่อีก ...หมดถึงเติมไปก็ไม่ได้ต้องไล่ลม
ปล. ตัวก่อนหน้านี้

Worathep

• สมาชิกป้ายแดง
  • **
  • Like : 5
  • รุ่น : All New City SV
  • หมายเลข ANC : 0097
ผมยังไม่เคยลองกับล้อเดิม ๆ เลย ที่ลองขอบ 17 กับหน้ายาง 205 น้ำมัน E85 ได้ประมาณนี้

โดยมีอุปกรณ์เสริมตัวนี้

KWT Super DC Filter ต้นแบบกรองไฟรถยนต์ในประเทศไทย
089-4286027

- เล็ก -

• ผู้ดูแลคลับ
  • สมาชิกป้ายฟ้า
  • *
  • Like : 167
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
ขอบคุณข้อมูลจากคุณ mudmai มากๆครับ ที่นำมาแชร์กัน

แต่อย่าลองให้ถึงกับหมดเลยครับ  :wanwan09: กลัวหูขาดแทน  :emo_107:
ขอฝากน้องเล็กของพี่ตี้ jazz 2014 หรือจะ b-SUV HR-V 2014 mini MPV ก็ดีไม่น้อย honda mobilio

nattachai.chowsanguan

• *
  • Like : 0
  • เราชาว All New City club ANC.
ผมเคยลอง เหลือ 0 กม. แต่ขับไปได้อีก 4-5 กิโลนะครับถึงปั๊มซะก่อน เลยไม่รู้ว่าถ้าหมดจริงๆ ได้อีกกี่กิโล

Tags:

Google+

Facebook Comments