จัดไฟแน้นรถมือสอง

*

comfordman

• **
  • 99
  • 3
  • All New City club ANC.
  • Zone: ปากเกร็ด
  • ชื่อเล่น: Engineering @TrueMove
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 2104
รกวนสอบถามครับใครเคยเป็นบ้าง เอาเข้าศูนย์ 3 ครั้งแล้วยังไม่หายเลย ช่างบอกไม่พบอาการ อย่างเซ็งมาก รถเพื่งจะ 3 ปีเอง ใครพอจะแนะนำไหมครับ
 - รถมีอาการวูบและเครื่องจะดับตอนผ่อนรถเช่นจะจอดติดไฟแดง หรือจะเลี้ยวชะลอ ที่รอบเบา
- บางทีก็ดับทีความเร็ว 40 หรือ ต่ำกว่า 40 ลงมา ลักษณะเครื่องเดินเบา กระชากเหมือนจะดับ
- เวลาขับมีอาการกระชาก วูบๆวาบๆ เช่นเวลาเยียบคันเร่ง และเวลาลดคันเร่งลง ชะลอเบรค จะรู้สึกได้ถึงอาการ เหมือนรถกระชาก
- วลาขับช้าๆ เวลารถวิ่งเครื่องไม่เรียบ จะมี สวิง หรือ กระชากเหมือนรถหนักๆ ทุกครั้งเหมือนจะดับ หนืดๆ บางทีก้เหมือนรถจะพุ่ง ครับ
ผมเอาเข้าศูนย์ ที่ รัตนาธิเบศ ใกล้ๆ เช็นทรัลรัตนาธิเบศ  3 ครั้ง ช่างบอกหาอาการไม่เจอ   ช่างแค่ล้าง วาร์วลิ้น และ วาร์วปีกผีเสื้อให้ แล้วให้เอากับมาใช้งานดูแต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
- ระดับน้ำมันเครื่อง และ แบตเตอรี่ ช่างหมดแล้ว ปกติดทุกอย่างครับ
ใครมีความรู้แนะนำไหมครับ หรือใครเคยเจออาการนี้  ตอนนี้เครียดไม่รู้ว่าจะดับแถวไหนขี่ๆ ไป  2 เดือนเป็นมา 7-8 ครั้งแล้ว
*

newcat

• *
  • 2
  • 0
  • สีรถ : carnelian red pearl
ลองเช็คที่ตัว iac อีกอย่างค่ะ รถพ่อเพิ่งเป็นอาการคล้ายๆกัน แต่เป็นของฟอร์ด ช่างแจ้งมาว่าตัว iac มอเตอร์เสีย ตอนนี้รออะไหล่ยังไม่ได้ซ่อม เลยยังไม่รู้ว่าเปลี่ยนแล้วหายรึเปล่า แต่ลองแชร์ดูค่ะ
*

kakacityfc

• *
  • 3
  • 0
  • Zone: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: K City
  • สีรถ : Taffeta White
รถผมก็เป็นครับ เวลาชะลอรถ (ไม่ถึงกับหยุดเลยนะครับ) แล้วจะเร่งใหม่ จะมีอาการกระตุก อารมณ์เหมือน เกียร์ 1 ไป 2 บางทีก็เป็นช่วงความเร็ว 60 - 80 ครับ

ไปเข้าศูนย์ คุยกับเจ้าหน้าที่สองคนได้คำตอบไม่ตรงกัน ผมหล่ะงงจริง ๆ

จนท คนแรกโทรมาบอกว่ารถเสร็จแล้ว บอกว่า ช่างตรวจพบโค้ตผิดปกติ ช่างได้ทำการลบให้ พร้อมนำรถไปเทส ก็ไม่เจออาการ

จนท คนส่งมอบรถ บอกรถปกติ ช่างตรวจไม่เจออาการ เอิ่มมมมมม ผมหล่ะงงเลย

ว่าจะหาเวลาไปศูนย์ใหม่ครับ คราวนี้จะนั่งไปกับช่างเลย (ครุ้งแรกเค้าก็ชวนผมนั่งไปด้วย แต่ผมต้องรีบไปทำงาน)
*

comfordman

• **
  • 99
  • 3
  • Zone: ปากเกร็ด
  • ชื่อเล่น: Engineering @TrueMove
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 2104
หลังจากเข้าศูนไปทังหมด 4 ครั้ง ไปเข้าศูนย์ รัตนาธิเบศล้างวาวลิ้นปีกผีเสื้อมาไม่หาย  แลัวหลังจากนั้ันไปเข้าศูนย์รามอินทรากม 2 มาไปเทสขึ้นไปกับช่างเจออารการ กระตุก แต่ไม่ดับ ช่างทำการเปลี่ยน EGR วาว ให้ใหม่และนำมาขับได้อาทิตนึงไม่หาย  แล้วหลังจากนั้ันผมเลยตัดสินใจเอาไป อู่นอก ช่างเขาบอกว่าน่าจะเป็นที่ตัว  เซนเซอ O2 และ เซนเซอ CAT ลองวิ่งดูปรหลังจากนั้ันช่างแนะนำให้ลองถอดปลักชอคเก็ต ตรงเซนเซอออกเพื่อตัดการสั่งงานไปยัง ECU ปรากฏว่าไม่เจออาการกระตุก ผมจึงเดาว่าน่าจะมากจาก O2 เซนเซอทั้ง สองตัวหลังจากนั้ันผมตัดสินใจเข้าไปศูนย์อีกครั้งและแจ้งผลการลองผิดถูกและจากการทดลองให้กับช่างที่ศูนย์ฟัง แต่ด้วย process ช่างบอกจะเปลี่ยนได้ต้องเจออาการและวิเคราะห์ก่อนขอบอกว่าเปลี่ยนยากมากๆ  ดังนั้ันผมจึงบอกศูนย์ว่าถ้าเปลี่ยนให้ไม่ได้ งั้นให้ทำการถิดล้าง  เซนเซอ O2 และเซนเซอ cat ตรงท่อ และล้างเซนเซอ Air folw และ Reset  ECU ใหม่เมื่อวันศุกที่ 12 ที่ผ่านมาและลองขับใช้งานดูตอนนี้ยังปกติยังไม่เจออาการกระตุกหรือรถดับ ครับ จึงอัปเดทให้เพื่อนๆทราบเพื่อใครเคยเจออาการแบบนี้เพื่อเป้นความรู้แนะนำคนอื่นๆได้ครับ สรุปผมเข้าศูนย์มาทั้งหมด 5 ครั้งเบื่อมาก

ตอนนี้ผมหาวิธีที่จะเปลี่ยนเซนเซอ O2 กับทางศูนย์ให้ได้  เพระาถ้าถอดมาล้างคงอยู่ได้ไม่นานคงกับมาเป็นอีกผมว่า
มีใครจะพอแนะนำการ เปลี่ยนอะไหล่กับทางศูนย์ได้บ้างครับ ในกรรืเรารู้ตัวเสีย แต่ศูนยืไม่ยอมเปลี่ยนให้

Google+