จัดไฟแน้นรถมือสอง

*

kullaphorn

• *
  • 5
  • 0
  • All New City club ANC.
  • Zone: สตูล
  • ชื่อเล่น: momo
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : Modern Steel
คือปกติหนูจอดรถไว้หน้าบ้านเป็นประจำทุกวัน  บังเอิญคืนนั้นมีรถมาชนด้านหน้าจนนถหนูไถลไปไกลระยะหนึ่ง เมื่อเช็คดูแล้วคือไม่โดนเครื่อง เพราะเค้ามาชนโดนไฟหน้าทางขวา แต่ที่สำคัญคือกังวลเรื่องเกียร์ค่ะ เพราะเคยอ่านมาว่า ถ้าจอดเกียร์ P ไว้แล้วมีรถมาชนท้ายหรือชนด้านหน้าจะมีผลต่อตัวเกียร์ด้วย  นี่คือชนจนรถหนูไถลไประยะหนึ่งเลยค่ะ ไม่ทราบว่ามันจะเป็นอะไรมั้ยคะ เพราะจอดปกติหลังเลิกงานใส่เกียร์ P ล้อคตัวล้อคเทคสองชั้นเรียบร้อย  แต่พอไปถามกับช่างที่ซ่อมเค้าบอกว่าไม่เป็นไร เพราะเกียร์ cvt มันใช้ลูกอะไรสักอย่างคนละลูกกับเกียร์รุ่นเก่า ปล. ของหนู city 2016  นะคะ  รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ ไม่สบายใจเลย รถคันแรกด้วย เพิ่งออกไม่ถึงปีเอง เสียความรู้สึกมากเลย : (( :wanwan27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ม.ค.,17, 01:43 โดย kullaphorn »
*
Re: รถถูกชน กังวลใจเรื่องเกียร์ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ม.ค.,17, 12:03 »
ไม่เป็นอะไรครับ รถมีระบบป้องกันในตัวมันอยู่แล้ว และ เราก็ใส่เบรกมือด้วยอยู่แล้ว
*

kullaphorn

• *
  • 5
  • 0
Re: รถถูกชน กังวลใจเรื่องเกียร์ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ม.ค.,17, 15:28 »
ไม่เป็นอะไรครับ รถมีระบบป้องกันในตัวมันอยู่แล้ว และ เราก็ใส่เบรกมือด้วยอยู่แล้ว
ขอบคุณมากนะคะที่มาตอบให้ หนูแค่กังวล เพราะเคยอ่านๆมาว่ามันจะมีผล ยังไงก็ขอบคุณมากนะคะ
*

comfordman

• **
  • 98
  • 3
  • Zone: ปากเกร็ด
  • ชื่อเล่น: Engineering @TrueMove
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 2104
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ก.พ.,17, 14:11 »
ชนไม่แรงไม่น่าเป็นอะไรนะครับ การเข้าเกีย P ไว้ก็เหมือนการเอาเกียมาขัดกันไว้เพื่อไมให้รถไหลนะครับ แต่ถ้าชนแรงๆก็ฟันเฟืองเกีย อาจแตกหรอืร้าวได้ครับ อาจต้องเปลี่ยนใหม่ ถ้ารถยังมีประกันก็เอาเข้าศูนย์ครับเพื่อให้ช่างเช็คดูอีกที  ทดสอบง่ายๆครับ ว่าเกียร้าวพังหรือไม่  จอดรถเข้าเกีย P แล้วออกแรงเข็นรถลองดูว่ารถขยับหรือไม่ ถ้าไม่ขยับก็สลายใจได้เลย แต่ถ้าขยับได้ต้องรีบเอาเข้าศูนย์เลยครับ

ปกติเวลารถติดหรือจอดรถ ถ้าไม่จำเป็นผมจะใส่ เกีย N แล้วเบรคมือ เพื่อป้องกันรถช้นท้ายเพื่อไม้ให้เกียพัง ลดแรงกระแทกช่วยให้รถไหลครับต้องจำไว้เลยครับเพิ่มเติมนิดนึงเพื่อเป็นความรู้แกเพื่อนๆสมาชิกครับ ไม่ต้องเสี่ยงเกียร้าวหรอื แตกของเฟืองเกีย :wanwan29:
*

kullaphorn

• *
  • 5
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ก.พ.,17, 16:40 »
ชนไม่แรงไม่น่าเป็นอะไรนะครับ การเข้าเกีย P ไว้ก็เหมือนการเอาเกียมาขัดกันไว้เพื่อไมให้รถไหลนะครับ แต่ถ้าชนแรงๆก็ฟันเฟืองเกีย อาจแตกหรอืร้าวได้ครับ อาจต้องเปลี่ยนใหม่ ถ้ารถยังมีประกันก็เอาเข้าศูนย์ครับเพื่อให้ช่างเช็คดูอีกที  ทดสอบง่ายๆครับ ว่าเกียร้าวพังหรือไม่  จอดรถเข้าเกีย P แล้วออกแรงเข็นรถลองดูว่ารถขยับหรือไม่ ถ้าไม่ขยับก็สลายใจได้เลย แต่ถ้าขยับได้ต้องรีบเอาเข้าศูนย์เลยครับ

ปกติเวลารถติดหรือจอดรถ ถ้าไม่จำเป็นผมจะใส่ เกีย N แล้วเบรคมือ เพื่อป้องกันรถช้นท้ายเพื่อไม้ให้เกียพัง ลดแรงกระแทกช่วยให้รถไหลครับต้องจำไว้เลยครับเพิ่มเติมนิดนึงเพื่อเป็นความรู้แกเพื่อนๆสมาชิกครับ ไม่ต้องเสี่ยงเกียร้าวหรอื แตกของเฟืองเกีย :wanwan29:
   ขอบคุณมากค่ะ สำหรับความรู้เพิ่มเติม ชนแรงมั้ย สำหรบหนู หนูคิดว่าแรงนะคะ คือรถมันไถลไปประมาณหหนึ่งคันรถเลย  ส่วนเรืองเวลาจอดรถ ใหจอดเกียร์ N คือเวลาจอดละเกียร์ไม่ได้อยเกยร์ P มันจะร้องเตือนมั้ยคะ แล้วเราสามารถจอดปกติได้เหมือนจอด เกียร์ P เลยใชมั้ยคะ อีกอย่างที่เวลาเทสว่าเกียรืมีปัญหาหรือไม่นั้น  คือเทสได้แค่วิธีนั้นอย่างเดยวใช่มั้ยคะ  หรือสามารถที่จะเทสแบบอื่นได้อีก เพราะวารถน่าจะไดอีกไม่กี่วันแลว หนูจะไดลองเทสดู  พอดีดันเลือกเอารถซ่อมอู่แทนที่จะไปซ่อมศูนย์ รถใหม่ด้วย  แตอู่ที่เลือกนี่คืออุ่ชั้นนำเลยเลือก แต่พอได้ยินหลายคนพูดเลยแอบกังวลค่ะ  แอบถามเยอะหน่อยนะคะ ขอบคุนมากค่ะ 
*

comfordman

• **
  • 98
  • 3
  • Zone: ปากเกร็ด
  • ชื่อเล่น: Engineering @TrueMove
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 2104
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ก.พ.,17, 09:59 »
มันจะร้องเตือนไหม น่าจะร้องเตือนนะครับ เข้าเกียร์ N มันก็คือเกียว่าง ต่างจากเกีย P แค่แค่ใช้ฟันเฟืองขีดกันไว่ไม่ให้รถไหลแค่นั้ันเอง  เข้าอู่น่าจะดีกว่าศูนย๋ครับเพราะทุกวันนี้ ศูนย์ไม่ค่อยเก่ง เท่าไรครับบางอาการหาสาเหตุไม่ไ้ดเลย ไม่สู้อู่ที่ดังมีประสบการโดยตรงดีกว่าครับผมว่า
*

kullaphorn

• *
  • 5
  • 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ก.พ.,17, 02:09 »
มันจะร้องเตือนไหม น่าจะร้องเตือนนะครับ เข้าเกียร์ N มันก็คือเกียว่าง ต่างจากเกีย P แค่แค่ใช้ฟันเฟืองขีดกันไว่ไม่ให้รถไหลแค่นั้ันเอง  เข้าอู่น่าจะดีกว่าศูนย๋ครับเพราะทุกวันนี้ ศูนย์ไม่ค่อยเก่ง เท่าไรครับบางอาการหาสาเหตุไม่ไ้ดเลย ไม่สู้อู่ที่ดังมีประสบการโดยตรงดีกว่าครับผมว่า 
  ค่าา ขอบคุณมากนะค้าาา ^^

Google+