จัดไฟแน้นรถมือสอง

*

liverball

• *
  • 4
  • 0
  • All New City club ANC.
  • Zone: ศาลายา
  • ชื่อเล่น: บอล
  • สีรถ : Modern Steel
สวัสดีครับ รถผมมีเสียงดัง กึดดด เวลาออกตัว หลังจากสตาร์เครื่องยนต์ อะครับ โดยจะดังเฉพาะหลังเราสตาร์เครื่องยนต์ แค่ครั้งเดียวนะครับ ถ้าไม่ดับเครื่องรถ ก็จะไม่มีเสียงใดๆ
แต่ต้องแต่ออกรถป้ายแดงมาก็ไม่เคยมีเสียงนี้นะครับ แต่พึ่งมาได้ยินหลังจากประมาณ 30,000 โลที่ผ่านมา โดยได้เอารถนำเข้าศูนย์แล้วทางศูนย์ได้ตรวจสอบ และถ่ายวีดีโอให้ช่างศูนย์ใหญ่ตรวจสอบ ทางศูนย์ใหญ่ บอกว่า เป็นการทำงานของระบบ ABS ซึ่งเสียงที่เกิดขึ้นเป็นปกติ  แต่ผมก็สงสัยว่าทำไมตอนป้ายแดง ถึง 30,000โล ไม่ดัง รบกวนสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิก มีอาการเหมือนผมมั้ย แล้วมีวิธีแก้ไขกันอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับผม
*

comfordman

• **
  • 98
  • 3
  • Zone: ปากเกร็ด
  • ชื่อเล่น: Engineering @TrueMove
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 2104
ไม่มีนะครับ มีเสียงเฉพาะเวลา หักพวงมาลัยสุดออกจากที่จอดที่เป้นพื้นซีเมนครับตามห้าง
เป็นที่ จานดิสเบรคหรือเปล่าครับ ตอนจอดรถไว้นานๆหรอืค้างคืน ใส่เบรคมือไว้หรอืเปล่า หรือแค่เข้าเกีย P ไว้อย่างเดียว บางทีจานดิสเบรคโดนน้ำขึ้นสนิม มันเลยทำให้ฝืดจะได้ยินเสียง ครืดๆๆๆ ก่อนออกตัวนะ รถผมก็เป็นเวลาฝนตกจอดไว้ค้างคืนใส่เบรคมือ
*

liverball

• *
  • 4
  • 0
อ่อๆๆ ครับๆ เดี๋ยวจะลองสังเกตุใหม่ ครับ
*

suttisakh

• *
  • 8
  • 0
  • Zone: กทม
  • ชื่อเล่น: ศักดิ์
  • สีรถ : Taffeta White
เป็นตอนออกตัว แล้วดังที่ความเร็วประมาณ 40 หรือเปล่าครับ  จะมีเสียงดัง กึด 1 ที   ถ้าไม่ดังแสดงว่ารถผิดปกติครับ  เป็นตอนสตาร์ตครั้งแรกแล้วออกตัว
นั่้นคือระบบ ABS ทำงาน   ทุกคันลองสังเกตดีๆ ครับ ปิดวิทยุ ตั้งใจฟังต้องได้ยินทุกคัน
*

liverball

• *
  • 4
  • 0
ใช่ๆครับดังแบบที่พี่บอกเลยครับ เครๆครับถ้าดังทุกๆคันจะได้สบายใจครับ ขอบๆคุณนะครัย
*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
  • เราชาว All New City club
  • Zone: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เมฆ
  • รุ่น : All New City S AT
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0272
ของผมก็ดังครับได้ยินตอน 50000โล ตอนใหม่ๆผมว่าไม่ดังนะหรือว่าไม่ได้สังเกตุก็ไม่รู้
จะดังตอนสตาร์ทและขับออกไปสัก 20 เมตรแล้วดัง ถ้าสตาร์ทเครื่องแล้วไม่ออกวิ่งก็ไม่ดังครับ
แถมอีกอาการรถผม รถผมถ้าไปเบรคค้างอยู่บนเนิน เนินเตี้ยๆหรือคอสะพานถ้าย้ำเบรกสักสองสามที่เบรคจะแข็งกดไม่ลงเหมือนเราดับเดครื่องยนต์เลยครับ
ไม่รู้มันปกติไหมครับ
แต่หลังจากเปลี่ยนแบตใหม่เสียงนั้นก็หายไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.พ.,17, 10:47 โดย sixsane »
ถ้าย้อนเวลาได้คุณจะไปแก้ไขอะไร
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพราะคุณไม่มีวันที่จะกลับไปแก้ไขมันได้อีก
*

liverball

• *
  • 4
  • 0
ขอบคุณครับดังคล้ายๆกันเลยครับผม แต่ทางศูนย์ และช่างเทคนิคของฮอนด้าตอบว่าปกติ เดี๋ยวถึงรอบเปลี่ยนแบตเตอรี่ จะลองสักเกตุดูครับ
*

Chaoui

• *
  • 3
  • 0
  • Zone: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Chaoui
  • สีรถ : alabaster silver
ได้ข้อสรุปแล้วรบกวนแจ้งด้วยนะคะ อยากทราบเหมือนกัน เป็นตั้งแต่วันแรก วันนี้ 800 โลก็ยังเป็น ทำไมศูนย์ไม่อธิบายว่าเสียงกึกว่าคือเสียงปกติของการทำงาน (ถ้าปกตินะคะ) รู้สึกกังวลเหมือนกัน :wanwan35:

Google+