*

N@i I3as 07

• *
  • 9
  • 0
  • ทวงเหลือครึ่ง หน้าบึ๊งหายกัน ทวงเกินสามวัน หนี้...
  • Zone: มีนบุรี / สำโรง
  • ชื่อเล่น: บาส
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 1648
ไม่มีสัญญาณเตือนใด ๆ ทั้งสิ้น แบตเตอรี่ไปซะแล้ว รถ 15 เดือน วิ่ง 50,xxx KM.
ใครมีแบตเตอรี่ดี ๆ แนะนำบ้างครับ

สอบถามนะครับ สาเหตุที่แบตเสื่อมไวมาจากที่ผมไปปลดล๊อคหน้าจอมาเพื่อดูหนัง ฟังเพลง ด้วยหรือเปล่า

:wanwan03: :wanwan03: :wanwan03:

ครับ
*

bosaka

• *
  • 19
  • 2
  • Drawing The Future
  • Zone: Krabi Province
  • ชื่อเล่น: Ball_KB
  • สีรถ : alabaster silver
Re: แบตเตอรี่ไปซะแล้ว รถ 15 เดือน วิ่ง 50,xxx KM.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 ธ.ค.,16, 09:02 »
เเต่เท่าที่ผมได้ยินมานะ ว่าเเบตของ city ตัวนี้ จำนวนเเอมป์ของมันน้อย เเต่เรื่องเเบตเสื่อมไว เกิดจากอะไรผมก็ไม่เเน่ใจเหมือนกันนะ  เเต่ที่ได้ยินในคลับเพื่อนพี่ๆในกลุ่มอะครับ 2 ปีก็เริ่มมีอาการเเล้ว  ทางที่ดีควรจะเพิ่มจำนวน เเอมป์ให้มากกว่าเดิมหน่อยจะใช้ได้นานหน่อย รุ่นี้ไม่เเน่ใจว่า 35A รึ 45A ไม่เเน่ใจครับเดวหาข้อมูลให้อีกทีนะครับ เท่าที่ได้ยินมาคือเหตุข้างต้นนะครับ เเต่ผมว่า 15 เดือนก็ไวไปนะ ไวเกิ๊นๆๆ   :emo_104:
*

bosaka

• *
  • 19
  • 2
  • Drawing The Future
  • Zone: Krabi Province
  • ชื่อเล่น: Ball_KB
Re: แบตเตอรี่ไปซะแล้ว รถ 15 เดือน วิ่ง 50,xxx KM.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ธ.ค.,16, 11:44 »
ไปหาคำตอบมาให้เเล้วครับ ขนาดเเบตรุ่นนี้ ใช้ 35 A นะครับ  ถามว่าทำไมถึงเสื่อมไว อยู๋ที่อะไรเป็นปัจจัยบ้าง  ถามเพื่อนในคลับเเล้วเค้าบอกว่า อยู่ที่การใช้งานนะครับ เช่น
ก่อนดับเครื่องได้ปิดเเอร์ วิทยุ รึเครื่องใช้ไฟฟ้า ในรถเราก่อนมั้ย ถ้าไม่ปิดก่อนเวลาเราสตาร์ท รึเปิดสวิตเเอร์ไว้ก่อน ไฟจะกระชากเพราะเดินตัวเเอร์ให้ทำงานด้วย จึงทำให้เเบตเราจะเสื่อมไวขึ้น มีผลมากนะครับ ตรงนี้  เพื่อนๆคนที่ผมถมเค้าบอกว่า ใช้ 2 กว่าละจะ 3 ปียังใช้ได้อยู่  เค้าบอกเอาวิธีข้างต้นไปใช้ดูเพราะเค้าทำเเบบที่เเนะนำไปครับ
เเต่ถ้าจะต้องเปลี่ยนจิงๆ เค้าเเนะนำว่าให้เปลี่ยนให้ค่า  Amp (A) l ให้สูงกว่าเดิมสักหน่อยไฟจะเต็มมากกว่า สัก 45-52 A  ราคาก็น่าจะอยู่ในช่วง 2000-2500  ยี่ห้อก็ Panasonic , Bosch , Amaron  ครับ
*

comfordman

• **
  • 96
  • 3
  • All New City club ANC.
  • Zone: ปากเกร็ด
  • ชื่อเล่น: Engineering @TrueMove
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 2104
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 ม.ค.,17, 10:46 »
แบตเดิมๆมา กับรถ 35 แอม ครับแบตลูกเล็กมาก รถผมก็ไปแล้ว รถวิ่งได้ 25XXX กว่า ปีกว่าๆ สาเหตุที่ แบตไปวัดเกิดการ การชาจมือถือ  ติดกล้อง และเครื่องเสียง
รถผม ติดเครื่องเสียง ปรีแอม เพเวอร์ Sub bass และกล้อง และไม่รวมชาจทอืถือ อีก แบตเดิม 35 ฟังเพลงได้ 10 กว่าเพลง แบตหมด และทำให้แบตเสื่อมสภาพด้วยครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ของ GS เพิ่มเป็น 45 แอม โอเคเลยครับ แปลงฐานใหม่นิดหน่อย ฟังเพลงยาวๆ ได้สบาย  ทั้งนี้ทั้งนั้ัน แบตอายุการใช้งานจะอยู่ที่การใช้งานมากกว่าครับว่า เราใช้งานอะไรมั้งที่ แต่โดยคราวๆ แบต จะอยู่ได้ ปีกว่าๆ ครับอย่างต่ำไม่เกินนี้ผมว่า สุดท้ายแล้วอยู่ที่ วิสัยการใช้งาน  :wanwan19:
*

chuchatchang

• *
  • 4
  • 0
  • All New City club ANC.
  • Zone: ทั่วกรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: สาระคัน Modulo
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ม.ค.,17, 15:27 »
รุ่นนี้ส่วนใหญ่ 2 ปี + - นิดหน่อยครับ หากใช้ดีๆ 3 ปี นิดหน่อยครับพอได้ครับ
*

sixsane

• **
  • 67
  • 2
  • เราชาว All New City club
  • Zone: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: เมฆ
  • รุ่น : All New City S AT
  • สีรถ : Taffeta White
  • หมายเลข ANC : 0272
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ม.ค.,17, 10:12 »
รถผมได้ สองปีสิบเดือน วิ่ง 61800 โล
รถเดิมๆวิทยุติดรถนานๆจะเปิดฟังที
จะมีอาการบอกก่อนหน้าอยู่สองอาทิตย์ตอนสตาร์ทเครื่องจะยาวๆเสียงเบาๆ
ถ้าย้อนเวลาได้คุณจะไปแก้ไขอะไร
จงทำวันนี้ให้ดีที่สุดเพราะคุณไม่มีวันที่จะกลับไปแก้ไขมันได้อีก

Google+