จัดไฟแน้นรถมือสอง

*

newit.chc

• *
  • 8
  • 2
  • เราชาว All New City club
  • สีรถ : Modern Steel
เนื่องจากแถวที่พักมีน้องหมาเยอะแยะ  ชอบมานอนขวางทาง  พอบีบแตรไล่ก็เฉยเมย(แตรเดิม) จึงเกิดความคับแค้นใจ
ประกอบกับได้ยินเสียงเลื่องลือว่า แตรแอคครอดเนี่ยแหละเพราะสุดๆแล้วว ง่ออวว... เลยจัดซะเลย
เบิกศูนย์ ค่าตัวประมาณ 810 บาท  พอดีพี่ที่รู้จักกันมีอยู่แล้วไม่ได้ใช้  ผมเลยเสียเบียร์แค่ 3 ขวด อิอิ  :wanwan18:

แตร accord มีสองตัว  แต่ปลั๊กแตรของ city มีตัวเดียว จึงต้องซื้อปลั๊กแตรเพิ่ม (หาตามร้อนอะไหล่มือสอง)

ถ้าใครหาปลั๊กไม่ได้ไม่เป็นไร ง่ายๆ  ซื้อหางปลาตัวเมีย(ตามภาพ)  เสียบเข้าไปแล้วใช้ปืนกาวยิงอัดให้แน่นเพื่อกันน้ำเข้า :emo_102:

ในส่วนของอุปกรณ์เพิ่มเติมที่ใช้สำหรับติดตั้ง มีดังนี้

น็อตเบอร์ 10 กับแหวนรอง  เพื่อยึดแตรอีกฝั่งคับ 

เพื่อให้เกิดความยุ่งยาก เอ๊ย!! เพื่อความสมบูรณ์ของระบบไฟจึงต้องต่อผ่านรีเลย์และมีฟิวส์ด้ววย... เค้าว่ามานะ แฮะๆ  :wanwan16:

สายไฟรถยนต์หรือสายลำโพงก็ได้  ซื้อมาสัก 2 เส้น (คนละสีเพื่อความง่ายในการจำ)  ยาว เส้นละ 3 เมตรเผื่อเหลือ

และอุปกรณ์ชิ้นสุดท้ายเพื่อความเนียนและเรียบร้อยสำหรับการเก็บสายไฟ " กระดูกงู"

มาเริ่มขั้นตอนการติดตั้งกันเลยคับ

วิธีถอดกันชนและแนวทางการเปลี่ยนแตร  ผมได้จากคุณ"ต้อม คนบ้านนอก" ขอ ขอบคุณมากๆ ครับ
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง             <<< ลิงค์วิธีถอดกันชนและเปลี่ยนแตร

อันดับแรกถอดของเก่าออกเพื่อใส่ของใหม่  โดยแทนที่ตัวเดิมด้วยแตร high(เสียงสูง) ถ้าใส่ผิดละก็กันขโมยจะเป็นเสียงต่ำ(ขโมยไม่กลัวแหงมๆ)
**ควรคว่ำปากแตรลงเพื่อไม่ให้น้ำขัง**

ในส่วนของแตร low (เสียงต่ำ) เราจะติดที่ฝั่งซ้าย  ซึ่งเป็นความโชคดีที่ฮอนด้ามีรูสำหรับยึดน็อตเบอร์ 10 มาให้อยู่แล้ว ง่ายเลย 555
**ควรคว่ำปากแตรลงเพื่อไม่ให้น้ำขัง**

มาถึงการเดินสายไฟบ้าง  เริ่มจากตัดสายแตรเดิมแยกจากปลั๊กเลย (ทำใจนานมาก 555)   :wanwan04:

นำสายไฟที่เราซื้อมา 2 เส้น   เส้นนึงต่อที่ปลั๊กแตรที่เราซื้อมาใหม่(ปล.จะต่อกับปลั๊กที่เราพึ่งตัดก็ได้ เหมือนกัลลล)  เส้นนึงต่อสายแตรเดิมที่เราพึ่งตัดไป

นำสายไฟทั้งสองเส้นร้อยใส่กระดูกงู  และเดินสายข้ามไปยังฝั่งซ้าย ซึ่งผมเดินตามสายเดิมจากโรงงานไปเพื่อความเนียนและปลอดภัย

มาถึงการต่อสายรีเลย์  ผังที่ผมอ่านแล้วเข้าใจง่ายที่สุด คืออันนี้คับ (หาจากในเน็ตไม่มี เครดิตใส่ไว้ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยค้าบบ)

หากยังไม่เกท...มาดูของจริงอีกที เอ้า>>>

เมื่อต่อรีเลย์ครบแล้ว จัดการต่อสายไฟ + จากแบต

ติดตั้งสายกราวด์ ไว้ข้างๆ แตร low เป็นอันเสร็จสิ้นของระบบไฟ

สุดท้ายจัดเก็บสายไฟ และหาที่ยึดฟิวส์  และรีเลย์ให้เรียบร้อย

หลังจากลองเทสดูแล้ว  ครั้งแรกที่ได้ยินถึงกับสะดุ้งกันเลยทีเดียว  เสียงดังกว่าแตรเดิมมากๆๆๆๆ นึกว่ารถบัส ยังไงอย่างงั้นน
และลองเทสสัญญาณกันขโมยก็ออกเป็นเสียงสูงตามมปกติ...รอดไป
จบละสำหรับการ diy  ขอบคุณที่เข้ามาดูคับ  ใครเล็งๆไว้ละอยากจะลองทำเองจัดโลด......โชคดีขอให้แตรดังครัช 555555 

Google+