จัดไฟแน้นรถมือสอง

*

ToRoRaK

• *
  • 8
  • 2
  • เราชาว All New City club
  • Zone: นครพนม
  • ชื่อเล่น: Toro
  • รุ่น : All New City SV
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0876
เห็นมีคนสนใจกันมาเยอะ กับวิธีการติดตั้ง Day Light เลยมารีวิวให้ชมกันครับ(แต่จะมองยากหน่อยนะครับเพราะผมเดินสายและเก็บสายไปหมดแล้วตอนทำลืมถ่ายรูปเก็บไว้ให้ดูกัน)
ระบบที่ผมทำจะเป็นระบบแบบเปิดไฟหรี่แล้วเดย์ไลท์ดับนะครับ เพราะตามกฎหมายไฟเดย์ไลท์เวลากลางคืนห้ามสว่างเกินไฟหรี่ครับ
ที่นี้เราก็มาเริ่มต้นกันที่อุปกรณ์ที่ต้องใช้กันเลยครับ
1.รีเลย์ 12 Vdc 5 ขา 2 คอนแทค + socket (ที่ใช้ Socket เพราะจะได้ง่ายในการต่อสายครับ)

2.ปลั๊กฟิวส์+ฟิวส์ 10 แอมป์ 2 ตัว(ปลั๊กฟิวส์มีหรือไม่มีก็ได้ครับ)

3.ฟิวส์หลอด 1-3A พร้อมกล่อง 1ตัว

4.สายไฟ ยาวประมาณ 5 เมตร 2 เส้น สีดำ-แดง

5.ท่อกระดูกงู (เก็บสาย)

6.สายรัด Cable Tie

7.คัตเตอร์,กรรไกร,เทปพันสาย

หลักๆก็มีประมาณนี้ครับ
เรามาดูวงจรของระบบกันนะครับว่าเป็นยังไงบ้าง
ยืมความคิดมาจากคลับดีแม็กช์เค้าแล้วเอามาปรับใช้ครับ

ดูวงจรกันไปแล้วงั้เรามาเริ่มลงมือกับน้องตี้สุดเลิฟของเรากันเลยครับ
1.ก่อนอื่นเริ่มจากหามุมหาเหลี่ยมที่จะติดเดย์ไลท์ก่อนเลยครับ
ได้ละตรงนี้เลยครับเหมาะและพอดีกับไฟที่ซื้อมาเลย

เอาล่ะครับทีนี้ก็หาทางให้สายไฟมุดไปข้างหลังให้ได้ผมใช้การเจาะตรงกรอบไฟตัดหมอกครับ รูเล็กๆพอดีสายไฟมุดได้ก็พอครับ
ผมเจาะตรงจุดสีแดงครับเสร็จแล้วสอดสายไฟเข้าไปได้เลย ส่วนอีกด้านไม่ต้องเจาะครับ มันมีรูมาให้แล้วครับ

2.พอมุดสายเข้าไปได้แล้วก็เริ่มเดินสายภายในได้เลยครับ ผมจะเดินสายมุดมาตามเส้นสีแดงที่ผมทำไว้ครับ

นี่ครับจะลอดมาประมาณนี้ครับ

ส่วนวิธีการเดินสายผมใช้วิธีการเอาลวดตัวนี้สอดเข้าไปก่อนแล้วมัดสายไฟดึกมาตามแนวลวดครับ จะเป็นวิธีการเดินสายแบบไม่ต้องรื้อส่วนประกอบของรถครับ

3.พอมาดูภายในก็จะขึ้นมาตรงนี้ครับ ใกล้กับหม้อพักน้ำล้างกระจกครับ

4.เดินสายไปที่รีเลย์ครับ สายไฟบวกจากไฟเดย์ไลท์ต่อเข้าที่ขา 87a ได้เลยครับ (ผมติดตั้งตัวรีเลย์ไว้ตรงวงกลมสีแดงยึดน๊อตให้เรียบร้อย)

ยึดรีเลย์ถ่ายจากด้านข้างครับ

5.จั้มไฟจากสายไฟหรี่ครับ
สังเกตุบนโคมไฟจะเห็นท่อกระดูดงูอยู่ก็งัดเอาสายไฟออกมาจะเห็นสายไฟประมาณ4เส้นครับ เราจะจั้มสาย(สีเทา)ครับ

พอจั้มสายได้แล้วก็ เดินสายไปเข้าที่ขา 85 ของรีเลย์ได้เลยครับ
6.ที่นี้จะเป็นการเดินไฟจากกล่องฟิวส์ออกมาเข้ารีเลย์นะครับ เริ่มต้นเลยให้ดึงยางกันน้ำตรงนี้ออกครับ

ดึงออกมาจะเป็นแบบนี้

จะมีช่องตรววงสีแดง วงสีน้ำเงินคือสายไฟ+สอดสายไฟเข้าไปตามลูกศรชี้เลยครับ

พอสอดสายไฟเข้าไปภายในรถจะเดินสายโผล่มาตรงกล่องฟิวส์แบบนี้ครับ (สายไฟเส้นสีแดงที่วงไว้)

ส่วนข้างนอกที่สอดสายเข้าไปเราจะให้สายมาโผล่ตรงที่ลูกศรชี้ครับ

แล้วก็เดินสายต่อไปตามเส้นที่แดงครับ

เดินสายต่อมาจนมาโผล่ออกตรงลูกศรชี้ครับแล้วก็เข้าขา 30 ขอรีเลย์ที่ติดตั้งไว้ครับ

7.ต่อมาจะเป็นการจั้มขั้วลบกันครับ ขั้วลบจะมี2 กรณีครับ คือ
1.ขั้วลบที่ออกจากตัวไฟเดย์ไลท์
ตัวนี้สามารถต่อลงตัวถังที่ไหนก็ได้เลยครับ (แต่ส่วนของผมจะเดินสายมาพร้อมกับขั้วบวกเลยเพราะไฟเดย์ไลท์ขิงผมให้สายรวมมาครับ)
2.ขั้วลบที่เข้าตัวรีเลย์ คือ ขา 86 ของรีเลย์ครับ ตัวนี้ต่อลงตัวถังที่ไหนก็ได้ครับ (ส่วนของผมจะต่อลงตัวถังที่เดียวกันกับขั้วลบของไฟเดย์ไลท์ครับ ตรงนี้ก็เลยมีสายไฟ2เส้น คือ เส้นสีน้ำเงินขั้วลบของรีเลย์ เส้นสีแดงขั้วลบของไฟเดย์ไลท์ครับ) ผมจะต่อลงตัวถังกับตรงน๊อตที่อยู่ในวงสีแดงครับ

8.ก็เก็บสายตามที่ต้องการเลยครับ เก็บด้วยท่อกระดูกงูที่เราเตรียมไว้ได้เลยครับผม

*ส่วนตัวสวิสซ์ปิดเปิด ของผมจะไม่ได้ต่อครับ เพราะไม่อยากเจาะรูสวิสซ์ และฟิวส์หลอด ผมจะใส่หลังต่อจากขา 87a ก่อนไปเข้าขั้วบวงของเดย์ไลท์ครับ

ปล.ถ้ามีตรงไหนไม่เข้าใจหรือติดขัดอะไรสามารถสอบถามได้นะครับ ยินดีครับผม
เป็นการรีวิวครั้งแรกของผมผิดพลาดประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
 :wanwan02: :wanwan35:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค.,16, 14:48 โดย ToRoRaK »
*

ToRoRaK

• *
  • 8
  • 2
มาดูแสงตอนเปิดใช้งานกันบ้างครับ ว่าจะเป็นยังไง

รูปที่1 ตอนยังไม่สตาร์ทรถครับ
รูปที่2 ตอนสตาร์ทรถกลางวันครับ
รูปที่3 ตอนสตาร์ทรถกลางคืนครับ(ยังไม่เปิดไฟหรี่)
รูปที่4 ตอนสตาร์ทรถกลางคืนครับ(เปิดไฟหรี่)
รูปที่5 ตอนสตาร์ทรถกลางคืนครับ(เปิดไฟหน้า)

อันนี้ผมเปลี่ยนระบบไฟเดย์ไลท์ของผมให้เวลาเปิดไฟหรี่แล้วไฟเดย์ไลท์ลดแสงลงเหลือประมาณ 50 เปอร์เซ็นต์ แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มี.ค.,16, 17:01 โดย ToRoRaK »
*

kamilo01

• *
  • 5
  • 0
  • All New City club ANC.
  • ชื่อเล่น: kapook
  • สีรถ : Modern Steel
*

kcs6186

• *
  • 5
  • 0
  • Zone: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เดี่ยว
  • รุ่น : All New City V+
  • สีรถ : Taffeta White
  สวัสดีครับ พอดีผมกะว่าจะซื้อไฟเดย์ไลท์ที่มันเป็นไฟเลี้ยวด้วย  รบกวนสอบถามว่า การติดตั้ง ต่อสายเหมือนกันมั้ยครับ แล้วสายไฟเลี้ยวต้องไปต่อที่ไหนยังงัย  ขอบคุณครับ :emo_054:
*

zyberbig@gmail.com

• *
  • 2
  • 0
  • Zone: จัตุจักร
  • ชื่อเล่น: zyberbig
  • สีรถ : Taffeta White
*

ToRoRaK

• *
  • 8
  • 2
  สวัสดีครับ พอดีผมกะว่าจะซื้อไฟเดย์ไลท์ที่มันเป็นไฟเลี้ยวด้วย  รบกวนสอบถามว่า การติดตั้ง ต่อสายเหมือนกันมั้ยครับ แล้วสายไฟเลี้ยวต้องไปต่อที่ไหนยังงัย  ขอบคุณครับ :emo_054:

ผมก็ไม่เคยเห็นตัวที่มีไฟเลี้ยวมาด้วยอะดิครับ ต้องดูสายและระบบที่มากับไฟก่อน เพราะตัวนั้นถ้าผมจำไม่ผิดเวลาไฟเลี้ยวเปิดเดย์ไลท์จะดับ มันก็มีระบบมาให้แล้ว แต่น่าจะปรับแต่งให้ลดแสงได้ด้วยเช่นกันครับ

Google+