จัดไฟแน้นรถมือสอง

*

@cha

• 63
  • 3
  • สีรถ : Modern Steel
แชร์มาจาก กลุ่ม All New City club
โดย : คุณ เลิฟ แมวมิ๊วมิ๊ว
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง

ขอระบายหน่อย เจอกับตัวจะได้เป็นอุทาหรณ์ครับ (มันเจ้าเลห์มากๆ)

วันนี้ไฟแนนซ์ของธนชาตเอาเอกสารมาให้เซ็นที่บ้าน
ผมก็เซ็นๆไป เจอใบสุดท้าย ผมก็ถามเขาว่า...

ผม : ใบนี้มันคือประกันชีวิตใช่ไหม ?
แนนซ์ หญิง : ใช่ค่ะมันคุ้มครอง...ร่ายยาว ฯลฯ...

ผม : ผมไม่ทำนะ
แนนซ์ หญิง : ไม่ได้ค่ะมันเป็นนโยบายของบริษัท ไม่งั้นไม่ผ่าน

ผม : ผมไม่ทำนะ ยืนยัน ยังไงก็ไม่ทำ
แนนซ์ หญิง : ค่ะๆ งั้นเซ็นตรงนี้ๆ(ชี้ให้เซ็นที่เดิมนั่นแหละ)

ผม : (ทำหน้างงๆ) ผมไม่ทำแล้วทำไมต้องเซ็นตรงนี้ด้วย ?
แนนซ์ หญิง : มันไม่ใช่ค่ะ มันเป็นอย่างอื่นด้วยฯลฯ... แต่ต้องเซ็นค่ะ (ดึงดันจะให้เซ็นท่าเดียว)

ผม : อ้าว เริ่มมึน!! ผมไปต่อไม่ถูกก็เลยต้องยอมเซ็นๆไปก่อน

จากนั้นผมก็โทรไปหาเซลล์
ผม : ไหนคุณบอกผมว่าไฟแนน์ธนชาติของคุณไม่บังคับเหมือนที่อื่นไง เอาตามความสมัครใจ คุณเคยบอกผมงี๊นะ
เซลล์ : แล้วบอกไปแล้วเหรอว่าไม่สมัครใจทำ

ผม : บอกไม่รู้จะบอกยังไงแล้วครับ ดึงดันให้เซ็นท่าเดียว
เซลล์ : ค่ะๆ งั้นเดี๋ยวโทรไปยกเลิกให้นะค่ะ

ผม : ครับ รีบโทรมาบอกผมด้วย

ผ่านไปสักพัก เซล์ก็โทรกลับมา...
เซลล์ : บอกให้แล้ว ยกเลิกให้แล้วนะค่ะ
ผม : ตกลงที่ผมเซ็นทำประกันชีวิตเพิ่มไปใช่ไหม (ผมถามย้ำเพื่อความแน่ใจ)

เซลล์ : ใช่ค่ะ แต่ยกเลิกให้แล้วนะค่ะ

ผมเลยโทรหา แนนซ์ หญิง
ผม : ไหนคุณ? ผมบอกว่าไม่ทำประกันชีวิตไง ตกลงที่ผมเซ็นไปคือ...คุณทำอย่างนี้ได้ยังไง

แนนซ์ หญิง : ไม่ใช่นะค่ะ มันเป็นอย่างอื่น มันแค่รวมหลายอย่างอยู่ในนั้น
ผม : อะไรของคุณ ? เมื่อกี้ ผมโทรไปถามเซลล์ผมแล้ว เขาบอกว่ามันคือประกันชีวิตนะ

แนนซ์ หญิง : (เสี่ยงสั่นหมดแล้ว) ไม่ใช่ค่ะ มันรวมอย่างอื่นอยู่ในนั้น เซล์เค้าไม่รู้
ผม : ก็เซลล์ผมบอกว่าใช่ แต่โทรไปยกเลิกกับคุณแล้วไง ถ้ามันไม่ใช่เขาจะยกเลิกได้ยังไง

แนนซ์ หญิง : ไม่ใช่ค่ะ มันไม่ใช่ เซลล์เค้าไม่รู้ (ร่ายยาว....)
ผม : ยังจะมาแถอีกนะคุณ

เอามาบอกเล่า เพื่อนๆจะ จอง city 2014ได้ระวังกันไว้ครับ

*

mbasquad

• *
  • 2
  • 0
  • เราชาว All New City club ANC.
  • สีรถ : Modern Steel
โดนเหมือนกันเลยค่ะ เซ็นต์ใบสมัครประกันไปแล้วด้วย เซลล์บอกว่าถ้าไม่สมัครจะไม่ได้เรทนี้ ถ้ากรมธรรม์มาปฏิเสธไม่จ่ายได้ แต่จิงๆถ้าไม่จ่ายทางแบงก์จะreverse ดอกเบี้ยกลับ สุดท้ายเลยบอกทางเซลล์ไปค่ะว่าจะไปกู้แบงก์อื่นและไม่ให้เอกสารอื่นๆไป  สุดท้ายเซลล์เลยยอม แต่ไม่ว่ายังไงเค้าต้องนำใบสมัครที่เรากรอกไว้มาคืนหรือทำลายทิ้งต่อหน้าเราเพื่อไม่ให้เกิดเรื่องภายหลังนะคะ สำคัญมากๆค่ะ
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
โดนเหมือนกันเลยค่ะ เซ็นต์ใบสมัครประกันไปแล้วด้วย เซลล์บอกว่าถ้าไม่สมัครจะไม่ได้เรทนี้ ถ้ากรมธรรม์มาปฏิเสธไม่จ่ายได้ แต่จิงๆถ้าไม่จ่ายทางแบงก์จะreverse ดอกเบี้ยกลับ สุดท้ายเลยบอกทางเซลล์ไปค่ะว่าจะไปกู้แบงก์อื่นและไม่ให้เอกสารอื่นๆไป  สุดท้ายเซลล์เลยยอม แต่ไม่ว่ายังไงเค้าต้องนำใบสมัครที่เรากรอกไว้มาคืนหรือทำลายทิ้งต่อหน้าเราเพื่อไม่ให้เกิดเรื่องภายหลังนะคะ สำคัญมากๆค่ะ

ยินดีด้วยครับ ที่แก้ปัญหาได้

เราก็เห็นว่าดีที่ควรทำประกันไว้แต่เซลล์ ก็น่าจะชี้แจง ตั้งแต่เริ่มไปจอง เพราะพอมาบอกทีหลัง มันเหมือนมัดมือชก  :wanwan10:
*

- เล็ก -

• *
  • 1,665
  • 219
  • Zone: ศรีราชา ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เล็ก จ๊ะ
  • สีรถ : crystal black pearl
  • หมายเลข ANC : 0000
แนะนำโดยคุณ T'mz
ในกลุ่ม All New City club บนเฟซบุ้คครับ
รอสักครู่ คุณกำลังไปสู่ลิงก์ปลายทาง

ผมแนะนำยังงี้ คนไม่เจอจะไม่รู้ ตัวแปรมันเยอะ ทำให้เราต้องทำ...ที่จริงมันไม่ได้คุยง่ายขนาดนั้น เวลาที่เขามารับเอกสาร มันมีวิธีการเยอะ บางที บางคน มีเหตุผลที่ต้องทำ ซึ่งในชั่วโมงนั้นเราไม่อาจปฎิเสธได้ อย่างเช่นกรณีของผมอยู่ไกลจากตัวเมือง ต้องการรับรถเร็ว ไม่อยากเสียเวลาเปลี่ยนไฟแนนซ์ จึงจำใจต้องทำ...

ข้อดีคือ ทำแล้วผ่านง่ายครับ ของผมพอรับเอกสารปุ๊บ บอกว่าผ่านเลย พรุ่งนี้เข้าระบบก็ผ่านแล้ว
- อีกข้อก็มีคนจ่ายให้เวลาเกิดอะไรขึ้น

ข้อเสีย คือไม่ชอบที่โดนบังคับ หลอกลวง ทั้งทีเราไม่จำเป็นต้องทำ

วิธีการแก้ไข (เท่าที่ศึกษาข้อมูลมา)

1. ให้เลือกทุนประกันแบบครึ่งเดียว และจ่ายประกันเป็นแบบรายงวด โดยเลือกวิธีการบวกเพิ่มเข้าไปในการจ่ายค่างวดแต่ละเดือน อย่าเลือกจ่ายครั้งเดียว เช่น 60 งวด ค่างวด 11,000 + 300 สำหรับค่าประกัน และเลือกวิธีการจ่ายแบบ ปลายงวด

2. ในวันที่บริษัทไฟแนนซ์มารับเอกสาร หากเรามีประวัติเคยรักษา ไม่สบาย มีโรคประจำตัว ไม่ต้องบอกเรื่องสุขภาพในวันนั้น

3. พอเรื่องไฟแนนซผ่าน นัดวันรับรถ ช่วงนี้จะมีการตรวจสุขภาพเพื่อทำประกัน ให้แถลงถ้อยคำที่เป็นจริงทั้งหมด เป็นโรคอะไร เคยไม่สบายอะไร นอนโรงบาลไหน บอกให้หมด แถลงให้หมด จากนั้นประกันตัวนี้จะไม่ผ่าน เวลาจ่ายค่างวดไม่จำเป็นต้องจ่ายค่าประกันอีก
(ตามข้อที่ 1 ผมจึงบอกว่าให้เลือกจ่ายรายงวด เพราะจะไม่ต้องเสียเวลาขอเงินคืนอีกไงครับ)

4. วิธีการถัดมา หากแถลงเป็นจริงแล้ว บอกก็แล้ว บางท่านอาจไม่เคยมีประวัติรักษา สุขภาพแข็งแร็งดี เมื่อประกันผ่าน จะได้เล่มกรมธรรม์ ให้โทรไปที่บริษัทเลย เพื่อแจ้งยกเลิกกับทาง call center วิธีการยกเลิกแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ให้สอบถามดู ที่สำคัญบริษัทจะพยายามยื้อไว้ หรือบอกว่าจะติดต่อกลับแล้วหายเงียบ ตรงนี้อย่าชะล่าใจให้ติดต่อบ่อยๆ ถามความคืบหน้าบ่อยๆ เพราะถ้าเกิน 30 วันจะไม่ได้เงินที่จ่ายไปคืน

5. หากไม่ได้ผลอีก ให้หักดิบเลย หมายความว่า ไม่จำเป็นต้องจ่ายค่าประกันชีวิต แต่จ่ายเฉพาะค่างวดในแต่ละเดือน (แต่ถ้าไม่เลือกแบบข้อ 1 ก็จะทำข้อนี้ไม่ได้) ถ้าคนที่เลือกจ่ายค่างวดในต้นงวด ก็จะเสีย 300 ในวันรับรถไป แต่ไม่ต้องสนใจ ถือว่าเป็นค่าสงสาร แต่ถ้าคนเลือกปลายงวด ก็จะไม่เสีย

ปล: ให้ไว้เป็นความรู้ ใครได้ผลอย่างไร ช่วยมาบอกต่อด้วยครับ
สงสัยหรือไม่ถูกต้องตรงไหน บอกกันได้ครับ

Google+