*

piong

• *
  • 3
  • 0
  • เราชาว All New City club
  • Zone: ดอนเมือง
  • ชื่อเล่น: ปิงปอง
  • สีรถ : Taffeta White
1. ร้านเคลือบแก้วราคาไม่แรง แต่แรงที่คุณภาพนะจ้ะ ณ 168 CarCare & Clean มาตามนัดหมายถึง 7:30 AM เพื่อมาล้างรถเตรียมการเคลือบแก้วในวันนี้

2. หลังจากล้างรถเสร็จก็เริ่มเตรียมขัดสีเพื่อพื้นผิวในการเคลือบแก้ว เริ่มทำตอน 8:00 AM เคารพธงชาติ

3. ระหว่างรอ ทางร้านก็ยังมีที่ให้นั่งพักผ่อนสบาย จนบางทีรถของลูกค้าเสร็จ แต่ลูกค้ายังไม่ไปไหน อย่างเช่นคนในรูป

4. หรือเบื่อก็ออกมานั่ง ชิงช้าเล่นโยกไปก็โยกมา แต่อย่าตกนะครับ ทางร้านไม่มีประกันชีวิต มีแต่กันเคลือบแก้วครับ

5. ทางร้านก็ยังมีรถเก่าๆให้ได้ชมนะครับเผื่อบางท่านหัวโบราณ เอ่ย ชอบกาแฟโบราณ เอ่ย ชอบรถโบราณ เอ่ย ถูกแล้ววว :P ก็ขอเข้าไปดูได้ครับ

6. หลังจากได้ดูบรรยากาศโดยรอบของทางร้านแล้ว กลับมาที่รถกันดีกว่า เห็นน้ำยาขัดสีที่ทางร้านใช้ ก็เลยสอบถามไปนิสนุง 1.ทำไมถึงต้องมีเทปเหลืองๆปิดด้วย  2.ทำไมถึงต้องขัดสี 3.ทำไมต้องใช้ยี่ห้อนี้ และ สุดท้าย 4.ลงแก้วเลยไม่ได้หรอ เห็นในคลิปบางคนล้างรถเสร็จก็ลงแก้วเลย

7. ระหว่างที่ถามก็เดินไปดูรถไปด้วย ทางเจ้าของก็ตอบมาอย่างนี้ว่า 1. ที่ต้องปิดเทปสีเหลืองๆเพราะว่า กันน้ำยาขัดสีไปทำให้พวกขอบยางต่างๆ มีสีด่าง 2. ทำไมต้องขัดสี ต้องเข้าใจก่อนว่า รถก่อนจะส่งมอบถึงเรา มีการจอดทิ้งไว้กลางแจ้งหลายวันผ่านร้อนผ่านหนาวผ่านฝน ย้อมมีการเกิดขี้ใคลบนพื้นผิวของสี ยิ่งนานยิ่งออกยาก และการที่ศูนแต่ละศูนเอารถมาล้างทำความสะอาดก่อนส่งมอบลูกค้า ร้อยทั้งร้อย ที่ล้างรถของศูนย์ ไม่ได้สนใจรอยขนแมวที่จะเกิดขึ้น เพราะงั้นการขัดสี เพื่อเป็นการลบรอยขนแมวที่เกิดขึ้นและขี้ใคลของรถที่ฝังแน่นมานาน เพราะฉะนั้น ขั้นตอนนี้สำคัญที่สุด ต้องละเอียดและใช้เวลานานครับ

8. ดูจากรูป รอยขนแมวตรงช่องที่จับประตูหายไปแล้วครับ อ่ะมาดูคำตอบข้อ3กันครับ ทำไมต้องยี่ห้อนี้
ทางร้านตอบว่าเป็นน้ำยาขัดที่เพิ่มใครส่วนของคริสตัลด้วย ผลก็คือเมื่อขัดแล้วจะขึ้นเงาไปในตัวด้วย
และสุดท้ายของคำถามที่ผมได้ถามเจ้าของร้าน ว่าลงแก้ว เหมือนในคลิปที่บางคนทำเลยไม่ได้หรอ คำตอบก็คือเหมือนข้อสอง ต้องขัดเพื่อเอาขี้ใคลและรอยขนแมว ออกไปก่อน จริงอยู่ที่เคลือบแก้วแล้วจะเงาขึ้นหรือน้ำไหลเร็ว มันเป็นคุณสมบัติของแก้วโดยพื้นฐานอยู่ แต่ถ้าไม่ลบขี้ใคลหรือทำการคลีนเนอร์ก่อน สีที่ได้ออกมาหลักจากเคลือบแก้วแล้วจะไม่ฉ่ำและไม่สดเท่าที่ควรจะได้ครับ

9. เดินไปเดินมา ดูช่างฝีมือทำงานระดับเทพ ก้เริ่มหิวน้ำแล้วเหนื่อยเลยขอเข้าไปพักในร้านกาแฟที่ทางร้านเตรียมไว้ให้ลูกค้าท่านอื่นๆมาพักระหว่างรอล้างรถ และที่สำคัณที่สุดเลยของร้านนี้คือ Wi-Fi ทำให้ลูกค้าไม่เครียดระหว่างรอล้างรถ สามารถที่จะเชื่อมต่อ Social Network ด้วยความเร็วสูง ไม่มีสะดุด แต่วันนี้น่าจะสะดุด เพราะผมได้โหลดบิทโทเร้นหนัง ทิ้งไว้ แหะๆ :P

10. หลังจากนั่งห้องแอร์สบายๆ เผลอหลับไปตื่นมาอีกที 16:00 เลยเดินไปตรวจเช็ครถ โอ้ววววไม่นะ ยังขัดสีไม่เสร็จ ตั้งแต่ แปดโมงเช้าเนี่ยนะ ทางพี่ที่คุมงานได้บอกว่าขี้ใคลเยอะมาก แต่ก็ใกล้จะเสร็จขั้นตอนนี้แล้ว เท่าที่ดูก้เห็นว่าใสขึ้นกว่าเดิมมา แต่ยังไม่วิงค์ ยังไม่ฉ่ำ แค่เห้นสีขาวสว่างขึ้นเท่านั้นเอง

11. หลังจากรอมานานมากกกกก ขั้นตอนการขัดสีก็เสร็จตอนนน 16:30 พอดี ก็ได้เริ่มล้างรถอีกครั้งนึง เพื่อเอาผงฝุ่น ต่างๆออกจากรถ น้องๆที่นี้แบ่งกันทำงานเป็นระบบดีมาก มีความเป็นมืออาชีพสูง เพราะที่นี้มีการควบคุมงานที่เป็นระบบจริงๆครับ มีการประชุมลูกน้องทุกอาทิตย์ เพื่อแก้ไขจุดบกพร่องในการให้บริการลูกค้า รู้สึกได้เลยครับว่า ต่างจากร้านล้างรถธรรมดาทั่วๆไป โดยสิ้นเชิง

12. ต่อมาเป็นก็ถึงขั้นตอนเคลือบแก้วซะที โดนที่นี้จะมีห้องกระจกป้องกันฝุ่นจากภายนอก ช่างฝีมือก็จะมีแค่2คนเท่านั้น ทางร้านมีการรับประกันการเคลือบแก้ว 2 ปี MA ทุกๆ 4 เดือน 4 ครั้ง

13. ทางร้านใช้น้ำยาเคลือบแก้ว ทั้งหมด 4 ตัว ทั้งหมด 6 ชั้น 1. Premium 1 ชั้น 2. Titanium 1 ชั้น 3. Hybrid 1 ชั้น และสุดท้าย 4. Nano 3 ชั้น เพื่อความลื่น แต่ไม่รู้ว่ากันแมวที่ชอบขึ้นหลังคารถได้ไหม คริคริ
พอน้ำยาเริ่มเซ็ทตัวได้ก็ตามรูปเลยครับเงาฉ่ำวิงค์อย่างที่ต้องการเลยครับ รูปทุกรูปที่เอามาไม่มีการปรุงแต่งนะครับมาจากไอโฟนล้วนๆ

14. และสุดท้าย สิ่งนี้จะเกิดขึ้นไม่ได้ถ้าไม่มี ผู้สนับสนุน ท่านนี้คือ แม่ผมเองครับ จบการReviewครับขอบคุณที่นั่งอ่านนั่งดูจนจบ
*

Eakiez™

• **
  • 98
  • 4
  • แค่สงสัยทำไมคนขับ City หน้าตาดีจัง?
  • Zone: ชลบุรี-บางแสน-ศรีราชา
  • รุ่น : All New City S AT
  • หมายเลข ANC : 0860
Re: Review ANC V ธรรมดา เคลือบแก้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ส.ค.,14, 11:20 »
ขาวๆใสๆ  สวยเลยครับ :emo_051:
*
Re: Review ANC V ธรรมดา เคลือบแก้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ส.ค.,14, 20:23 »
ราคาประมาณเท่าไรคะ
*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ส.ค.,14, 00:35 »
รอราคาด้วยคนครับ
*

piong

• *
  • 3
  • 0
  • Zone: ดอนเมือง
  • ชื่อเล่น: ปิงปอง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ส.ค.,14, 10:59 »
ราคา 15,000 ครับ
บางคนอาจจะคิดว่า เคลือบแก้วเองดีกว่าถูกด้วย อันนั้นก็ดีครับ

แต่ศึกษาดูจริงๆ มันไม่ได้ยากที่เคลือบแก้ว มันยากตรงที่ขั้นตอนขัดสีเพื่อเตรียมพื้นผิวให้ดี รถถึงจะดูเงาขึ้นกว่าเดิม :)
*

kaboknam

• *
  • 13
  • 0
  • Zone: อ่อนนุช, พระโขนง
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
  • สีรถ : crystal black pearl
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ก.ย.,14, 23:10 »
ร้านอยู่ แถวไหนหรอครับ
*

Super Natt

• **
  • 35
  • 4
  • Zone: รามอินทรา กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: แนท
  • รุ่น : All New City V
  • สีรถ : Modern Steel
  • หมายเลข ANC : 1094
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ก.ย.,14, 11:14 »
ราคาน่าสนใจมากครับ แต่คงต้องหยอดกระปุกไปอีกหลายเดือนเลยกว่าจะได้ทำ 

Google+